Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy tạo ô-xy

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

betraihn cho mình hỏi nha.
    Mình có 1 máy tạo oxy của Đức bị hiện tượng thế này. Bật máy thì báo lỗi ko có oxy nguyên nhân là do hạt tạo oxy bi ẩm. Nhưng lạ 1 cái là , cột lọc 1 thì ấm ấm , còn cột loc 2 thì lanh tanh. Mình đã để máy chạy 1 tiếng mà vẫn bị như thế. Mình chưa giám thay hạt tạo oxy vì sợ hạt xẽ lại bị ẩm ở cột thứ 2.
    Bán có cao kiến ji giúp mình với nhé!!! Thankssssssss

Comment

Nguyên văn bởi juunkim Xem bài viết
      betraihn cho mình hỏi nha.
      Mình có 1 máy tạo oxy của Đức bị hiện tượng thế này. Bật máy thì báo lỗi ko có oxy nguyên nhân là do hạt tạo oxy bi ẩm. Nhưng lạ 1 cái là , cột lọc 1 thì ấm ấm , còn cột loc 2 thì lanh tanh. Mình đã để máy chạy 1 tiếng mà vẫn bị như thế. Mình chưa giám thay hạt tạo oxy vì sợ hạt xẽ lại bị ẩm ở cột thứ 2.
      Bán có cao kiến ji giúp mình với nhé!!! Thankssssssss
      Không biết tôi trả lời có được không!
      Hiện tượng trên theo tôi thì thế này: hệ thống van hoặc mạch điều khiển hệ thống van bị hỏng, dẫn đến khí từ Compressor chỉ đi vào 1 cột lọc và làm cho cột lọc đó nóng lên và kết quả lượng o xy ra là 20%. Hệ tượng trên dẫn đến hỏng luôn cột lọc (bên bị nóng) do nước tích tụ trong khí nén đi vào cột lọc này. Theo kinh nghiệm tôi thấy chỉ cần để máy hỏng chạy trong vài giờ thì 1 cột lọc tiêu.
      Cách khắc phục:
      - Xem lại mạch điện
      - Xem lại hệ thống van
      - Thay hạt trong cột lọc bị nóng
      Chúc thành công!

Comment

cảm ơn bác pvkhai. nhưng mình thắc mắc 1 chút nhé. Nếu cả 2 cột lọc đều đc có khí đi qua thì vẫn xẽ bị nước tích trong không khí làm ẩm. Mặc dù lượng nước xẽ ít hơn do chia đều cho 2 cột
        Mình xẽ kiểm tra theo 2 ý trên of bác

Comment

cảm ơn bác pvkhai. nhưng mình thắc mắc 1 chút nhé. Nếu cả 2 cột lọc đều đc có khí đi qua thì vẫn xẽ bị nước tích trong không khí làm ẩm. Mặc dù lượng nước xẽ ít hơn do chia đều cho 2 cột
          Mình xẽ kiểm tra theo 2 ý trên of bác
          Bạn Jun kim không hiểu kĩ rồi, nếu 1 van bị hỏng thì 100% không khí mang hơi ẩm sẽ đi qua cột lọc và không có hiện tượng thải ngược nitơ + hơi ẩm như máy tạo oxy bình thường.

Comment

mình đã kiểm tra van rồi, các cuộn dây vẫn bình thường. 3 van đều có giá trị điện trở như nhau. Mình định cấp thẳng nguồn 24vdc vào các van theo chu trình of betraihn, và bỏ phần mạch điều khiển of máy. Nếu 2 cột đều có không khí nén qua, và không còn hiện tượng 1 cột nóng 1 cột lạnh nữa thì có thể khẳng định là hỏng mạch điều khiển.
            2 cao thủ cho ý kiến xem như thế liệu có được ko

Comment

mình đã kiểm tra van rồi, các cuộn dây vẫn bình thường. 3 van đều có giá trị điện trở như nhau. Mình định cấp thẳng nguồn 24vdc vào các van theo chu trình of betraihn, và bỏ phần mạch điều khiển of máy. Nếu 2 cột đều có không khí nén qua, và không còn hiện tượng 1 cột nóng 1 cột lạnh nữa thì có thể khẳng định là hỏng mạch điều khiển.
              2 cao thủ cho ý kiến xem như thế liệu có được ko
              Hihi, việc gì phải làm dài dòng như cách của bạn.
              Bạn vẫn để nguyên đường điện như vậy và chỉ tháo van ra khỏi cột lọc rồi quan sát xem một bên van đóng một bên van mở và ngược lại. Chú ý hệ thống van này cho khí nén chạy qua theo một chiều và cho khí NO2 chạy qua theo chiều ngược lại thoát ra ngoài. Có thể kết hợp đo điện áp 24V ở trên van, thường cặp van này hay bị chết vì bị tắc đường van sơ cấp do bột của hạt tạo oxy lọt vào. (van đóng mở bằng cuộn dây 24v qua van sơ cấp chạy bằng khí nén mới đóng mở van thứ cấp).
              Nếu thợ đã có kinh nghiệm lâu năm họ chỉ cần nghe tiếng bụp xè là có thể đánh giá được van nào hỏng rồi.
              Chúc bạn thành công.

Comment

cảm ơn bác nhiều. Bác có biết ở Hà Nội có chỗ nào bán hạt tạo oxy ko và giá cả thế nào nữa?

Comment

Máy tạo oxy

Model : SA-2500

Kích thước : 360(R) X 150(N) X 360 (C)

Công suất tiêu thụ: 60W (AC 220V/120V 60Hz)

Phương pháp tạo Oxy: Sử dụng hệ thống màng ngăn

Khả năng tạo Oxy : 2.0 LPM ( 2 lít/phút)

Hàm Lượng Oxy : 30 % hoặc hơn

Tích hợp bộ tạo Oxy bên trong máy

Tạo ra các ion âm

Bộ hẹn thời gian 90 phút.

Trọng lượng. 10kg

Thiết kế cực kỳ gọn nhẹ, thân thiện với môi trường với chức năng tạo oxy, anion, sử dụng màng ngăn VFD

Máy tạo oxy hiệu suất cao

Sản phẩm chạy êm không tạo tiếng ồn

Một sản phẩm được thiết kế hoàn hảo dành cho gia đình bạn

Comment

Nguyên văn bởi HAIHAITAM Xem bài viết
                    Model : SA-2500

Kích thước : 360(R) X 150(N) X 360 (C)

Công suất tiêu thụ: 60W (AC 220V/120V 60Hz)

Phương pháp tạo Oxy: Sử dụng hệ thống màng ngăn

Khả năng tạo Oxy : 2.0 LPM ( 2 lít/phút)

Hàm Lượng Oxy : 30 % hoặc hơn

Tích hợp bộ tạo Oxy bên trong máy

Tạo ra các ion âm

Bộ hẹn thời gian 90 phút.

Trọng lượng. 10kg

Thiết kế cực kỳ gọn nhẹ, thân thiện với môi trường với chức năng tạo oxy, anion, sử dụng màng ngăn VFD

Máy tạo oxy hiệu suất cao

Sản phẩm chạy êm không tạo tiếng ồn

Một sản phẩm được thiết kế hoàn hảo dành cho gia đình bạn
                    Bạn cho biết máy tạo oxy sử dụng phương pháp màng ngăn VFD như thế nào? xin HAIHAITAM cho biết nguyên lý của máy.

Tỉ lệ oxy khi dùng phương pháp này có lẽ ít (30%), bởi % ôxy trong không khí đã xấp xỉ 21,6% nên hiệu suất cũng không cao như bạn quảng cáo.

Comment

@betraihn: Bác có thể cho em biết loại sensor để đo nồng đo O2 và đo áp suất khí O2 của máy bác giới thiệu ở trên là loại nào không? Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này.
                      Biển học mênh mông - Biết đâu là bờ...

Comment

Hì, nhờ bác betraihn mà đã tìm được nơi bán sensor đo nồng độ Oxy, bác nào quan tâm có thể xem ở link này, chỉ có 1 điều là con sensor này hơi mắc 1 chút: http://shop.thietbiysinh.com.vn/inde...mart&Itemid=32

Còn cái sensor đo áp suất Oxy thì mình vẫn chưa biết nên dùng loại nào, có thể dùng loại đo áp suất chất lỏng để dùng được không nhỉ? Dải áp suất mình cần đo nằm trong khoảng từ 0-1.5 bar.
                        Mà áp suất đo được tại sensor là tổng của áp suất khí quyển (vì mọi vật đều chịu áp suất khí quyển) + áp suất thực tế của Oxy cần đo. Mình nghĩ vậy có đúng ko?
                        Biển học mênh mông - Biết đâu là bờ...

Comment

Hi All.
                          Mình đang có một máy tạo oxi Krober O2 của đức đang bị lỗi 5E và một máy bị lỗi O2. Mình nghĩ là do hạt tạo oxi và đã thay hạt tạo O2 mà vẫn không Ok. Máy bị lỗi E5 thì mù tịt không hiểu vì sao. Bác nào có kinh nghiệm sửa máy tạo Oxi xin cho it tư vấn.

Thank All

Comment

Chào các bạn.

Chổ mình làm cũng đang có 1 cái máy tạo ô xi bị hỏng...
                            Hiện tại máy báo nồng độ ô xi xuống dưới 70% và theo tài liệu thì cần thay khối hóa chất như các bạn nói...
                            Hiện tại ở VN không có đại lý của hãng Sequal Model Eclipse
                            Bạn nào có thể tư vấn giùm mình được không nhỉ??? Có cách nào thay thế khối đó không???

Comment

Bạn betraihn ơi cho mình hỏi, mình đang dùng máy tạo oxy của hãng Invacare. Máy này mình mua từ năm 2005, hiện nay vẫn chạy bình thường nhưng mình muốn kiểm tra chất lượng oxy đầu ra thì làm thế nào? Bạn có biết ở đâu kiểm tra không? Mình cảm ơn.

Comment

các bạn có thể tham khảo 1 hãng bên mình cung cấp nhé, hãng này cung cấp máy tạo ô xy gồm các loại: 5 lít/ phút và tạo ra o xy với dung tích bình lớn
                                CATALOG AIRSEP.pdf
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

betraihn Tìm hiểu thêm về betraihn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X