Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy điện tim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vndk2211 Xem bài viết
    Nếu có thể bạn share cho mình đi vndk2211@gmail.com. rồi mình up lên DĐ lun. Thanks bac nhieu
    Không thể "trách" bác được, vì CÓ THỂ bác mới tham gia 4r này. 4r không có đủ chỗ chứa cho file cỡ lớn như vậy đâu bác ah. (nếu không tin, bác thử upload file 2MB lên xem nhé). Như đã nói ở trên, nếu bác cần tôi sẽ gửi đến bác ebook đó (theo thông báo support của Gmail cho phép attachment đến 25MB).

Nguyên văn bởi vndk2211 Xem bài viết
    Tài liệu về điện tử y sinh còn ít quá.
    Nói tài liệu ÍT thì cũng đúng, nhưng không phải là vấn đề quyết định ở đây. Những ai có sự quan tâm tìm kiếm thực sự (hoặc đam mê nghiên cứu-tìm hiểu) thì luôn luôn biết cách tìm kiếm (hoặc phải chấp nhận bỏ $ để MUA) và sẽ có KẾT QUẢ.
    Còn nếu ai đó nhiệt tình POST hoặc upload thật nhiều lên đây thì cũng chưa chắc đã có ích gì khi mà nhiều người chẳng quan tâm (gây tốn tài nguyên chung của 4r). Hoặc có ai đó vì tò mò chẳng hạn sẽ download thật nhiều về cất trong HDD rồi chẳng bao giờ đọc đến thì liệu có ích gì không?
    Vài lời thân ái,

[MENTION=270544]vndk2211[/MENTION]: đã gửi ebook vào địa chỉ email của bác rồi nhé. Chúc bác có nhiều niềm vui với em nó ...
    Last edited by thuaimi; 07-06-2013, 12:03.

Comment

• có ai biết cách dùng C# viết một giao diện liên kết và lấy dữ liệu từ máy ECG không ạ?
      cảm ơn nhiều nhiều!!!

Comment

• tôi có một số tài liệu về BME nhưng không biết cách upload ở forum này, ai có thể chỉ giúp để share cho mọi người.

Comment

• Chào các đồng chí !

Cho mình hỏi không biết có bác nào có cuốn :Biomedical Signal Processing của M. Akay. (1994) không ?
          Kiếm trên mạng mà không thấy có.

Thanks các bác nhiều.
          Mail của mình: nguyendinhtinhvn@gmail.com

Comment

• Thực ra ở máy điện tim mạch tín hiệu đầu vào và tiền khuếch đại không khó. Rất nhiều linh kiện nhưng chủ yếu là có nhiệm vụ lọc nhiễu đầu vào và bảo vệ. Hay nhất trong máy vẫn là mạch cách ly và nguồn cách ly, còn nếu bạn muốn tìm hiểu về nhiễu và lọc nhiễu của máy cũng rất hay.

Comment

• Bản thân tín hiệu điện tim đã là tín hiệu điện rồi bạn ạ. Tương ứng với hoạt động của tim sẽ có dạng sóng với biên độ khác nhau.

Comment

• Cái này chính xác là Monitor theo dõi bệnh nhân. có nhiều loại máy khác nhau nhưng nhìn chung sẽ có 5 thông số cơ bản. 1 Nhịp tim, 2. Temp (nhiệt độ), 3. SpO2 nồng độ Oxy bão hòa,4 huyết áp (Nibp), 5 điẹn não. Mỗi thông số sẽ thể hiện dạng sóng trên màn hình
                9
                9

Comment

• Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
                  Dạo này đi công tác nhiều nên bận quá, không có thời gian post bài. Mong các bạn thông cảm, còn đây là mạch khuếch đại đệm và mạch cách ly của máy điện tim đó.

Khuếch đại đệm

Cách ly và nguồn cách ly

Đúng vậy, mortor máy in nhiệt có thể chạy với các vận tốc khác như 12,5mm/s; 25mm/s; 50mm/s Tùy vào nhịp tim của mỗi người là nhanh hay chậm mà BS sẽ đặt tốc độ này (vd nhịp 30 - 50 thường in với tốc độ 12,5mm/s; 50-100 tốc độ 25mm/s; > 100 nhịp tốc độ 50mm/s) mục đích để in ra nhịp tim dễ nhìn nhất, các đạo trình không thưa quá, không mau quá mà vẫn tiết kiệm được giấy in.

Bạn hiểu sai ý của mình rồi, trong mạch tiền khuếch đại trên, vì hệ số khuếch đại phụ thuộc nhiều vào linh kiện, mà máy thì phải đọc chính xác nên người ta lắp chiết áp để điều chỉnh đúng với giá trị tín hiệu thực của bệnh nhân = 1mV trên tín hiệu chuẩn (calib 1mV)
                  Còn khi in ra giấy người ta có thể thay đổi được biên độ tín hiệu để in ra giấy ứng với các ô. Thường các máy điện tim có 3 mức 5 -10 - 20 mm/1mV.
                  trong máy điện tim có một nguồn pin, nguồn pin đó dùng để dự phòng hay làm gì vậy bác

Comment

• Nguyên văn bởi dong94_113 Xem bài viết
                    trong máy điện tim có một nguồn pin, nguồn pin đó dùng để dự phòng hay làm gì vậy bác
                    Trong các máy điện tim (ECG) hiện nay thường có 1 pin nhỏ (kiểu pin CMOS) để "nuôi" các thông tin ngày/giờ của hệ thống và/hoặc các thông số cài đặt cấu hình của máy. Ngoài ra, cũng thường có thêm 1 bộ pin chính để cung cấp NGUỒN điện cho máy hoạt động (khi không sử dụng điện lưới). Lý tưởng nhất là sử dụng máy với bộ pin này (tách rời khỏi điện lưới) khi đo, hoặc theo dõi trên bệnh nhân. Vì các lý do chính như sau:
                    1- Lý do an toàn điện. Mặc dù bộ nguồn của các máy ECG hiện nay đã được thiết kế rất tốt, qua rất nhiều lần cách ly về điện với chất lượng cao. Nhưng an toàn trong thiết bị y tế thì luôn rất được coi trọng và không bao giờ thừa...
                    2- Hoạt động với nguồn PIN đảm bảo hạn chế NHIỄU ở mức thấp nhất (so với sử dụng trực tiếp từ nguồn AC) và luôn cho kết quả tín hiệu tốt nhất.
                    3- Sử dụng trong các điều kiện thăm khám lưu động, ở những vùng/hoặc khi không có điều kiện cung cấp điện lưới AC, hoặc sử dụng trên xe cấp cứu ...
                    Tuy nhiên, các bộ pin thường có tuổi thọ nhất định, nên cần phải được bảo trì, bảo dưỡng-thay thế đúng quy định. Nếu không, sẽ có thể bị hư hỏng (chảy nước-với những loại pin thế hệ trước NiMH. hoặc NiCD v.v..). Khi pin bị chảy sẽ dẫn đến nhiều hệ lụy khác và có thể gây hỏng máy.
                    Last edited by thuaimi; 05-09-2014, 12:25.

Comment

• Các anh cho em xin phép hỏi một chút:

Hiện em đang làm thiết bị đo điện tâm đồ cầm tay dùng cho cá nhân.
                      Một thiết bị tương tự như của thằng này:
                      http://www.alivecor.com/home

Theo như đồ thị em đưa. Các anh có thể xem:
                      Đầu tiên là: Đồ thị dạng sóng thiết bị của em chưa lọc
                      Thứ hai: Đồ thị dạng sóng của em đã lọc rồi.
                      Thứ ba là thiết bị của thằng Alivecor đã lọc.

Click image for larger version

Name:	Ngakt_filter.jpg
Views:	913
Size:	41.2 KB
ID:	1634616
                      Qua quá trình so sánh em thấy dạng sóng của mình ở phần chân đỉnh T xuống khá sâu so với đường đẳng điện.
                      Hiện tại em chưa biết xử lý như thể nào mong các anh có thể giúp. Thiết bị em chỉ đo một kênh và không có dùng điều khiển về chân phải.
                      Chỉ cần cầm vào hai tay vào điện cực.

Nếu ai xử lý được khi làm ra xin biếu bác đó một thiết bị dùng thử.

Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ ( bằng nhiều hình thức khác nhau...)

Các anh có thể mail cho em theo mail này: nguyendinhtinhvn@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

betraihn Tìm hiểu thêm về betraihn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X