Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy X-Quang

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vâng, cảm ơn anh mod, thế còn vấn đề giải nhiệt bóng X-quang xách tay thì sao ạ ? Có phải là dùng quạt không, hay là dùng thứ khác ... ? Và nếu dùng quạt thì quạt lắp ở vị trí nào trong máy để máy không bị hở và rỉ tia ...
    |

Comment

Theo mình biết thì nó giải nhiệt bằng dầu.Người ta bơm dầu vào đầu đèn nhưng phải hút chân không.

Comment

X-quang xách tay thì không dùng dầu được bạn à, thầy mình nói thế .

Comment

Nguyên văn bởi KYOsUkE Xem bài viết
          X-quang xách tay thì không dùng dầu được bạn à, thầy mình nói thế .
          Không biết lý do vì sao thầy bạn nói thế.
          Hiện nay máy x quang xách tay và máy xquang nha đều dùng dầu.Do gọn nhẹ nên đầu đèn thuộc lọai mono block, biến thế cao áp và đầu đèn nằm chung trong 1 hộp đồng được lót chì chứa đầy dầu có chức năng cách điện cao thế đồng thời giải nhiệt cho đầu đèn.

Comment

Ặc

Sao không gởi file đính kèm lên theo bằng cách up file lên diễn đàn được nhỉ, hjc hjc.. Cứ báo lỗi và ìnvalid file là sao .

Ý anh mod là như trong hình này phải không ...

Nhưng mà ông thầy lại bảo thế, và yêu cầu tính toán giải nhiệt, tốt nhất là bằng gió . Tính toán lắp quạt thế nào, và tính số lần chụp liên tục tối đa v..v... nữa ... rồi tính tiếp mạch bảo vệ đầu đèn quá nóng ...

Ai biết cái cây nối từ anode ra ngoài bóng là làm bằng vật liệu gì không, hịc, thiếu nhiều dữ liệu quá mà lại cũng chả có kinh nghiệm tính toán truyền nhiệt

Hy vọng đàn anh nào có kinh nghiệm có gợi ý gì cho em được không .

Comment

Nguyên văn bởi KYOsUkE Xem bài viết
              Sao không gởi file đính kèm lên theo bằng cách up file lên diễn đàn được nhỉ, hjc hjc.. Cứ báo lỗi và ìnvalid file là sao .

Ý anh mod là như trong hình này phải không ...

Nhưng mà ông thầy lại bảo thế, và yêu cầu tính toán giải nhiệt, tốt nhất là bằng gió . Tính toán lắp quạt thế nào, và tính số lần chụp liên tục tối đa v..v... nữa ... rồi tính tiếp mạch bảo vệ đầu đèn quá nóng ...

Ai biết cái cây nối từ anode ra ngoài bóng là làm bằng vật liệu gì không, hịc, thiếu nhiều dữ liệu quá mà lại cũng chả có kinh nghiệm tính toán truyền nhiệt

Hy vọng đàn anh nào có kinh nghiệm có gợi ý gì cho em được không .
              Tôi có 3 ý muốn nói với bạn:

1- cái hình vẽ đầu đèn xquang đó không phải là lọai xquang xách tay.
              2-nếu giải nhiệt bằng gió thì làm sao cách điện cao thế ?
              3-jack nối từ anod ra ngòai bóng bằng phíp dẫn nhiệt rất kém.

Không có đầu đèn nào giải nhiệt bằng gió cả,vì ko thể cách điện cao thế.
              Ông thầy của bạn cho bạn bài tập đặt tính giải nhiệt của đầu đèn và giả thiết là giải nhiệt bằng gió,bạn xem đường đặc tính giải nhiệt của bóng đèn là biết ngay.

Hết hồn tưởng đâu thầy sáng chế ra đầu đèn xquang mới .

Comment

Hình như từ nhỏ đến lớn tôi thấy khoảng hơn 200 đầu đèn, đa số là như hình vẽ của bạn kyosuke. Tuy nhiên bóng này vào cỡ < 100mA, anode không quay. Tất cả các loại bóng tôi thấy đều ngâm trong dầu, chưa thấy bóng nào ngâm trong không khí, như vậy không có giải nhiệt bằng quạt. Tôi chỉ thấy máy picker 50 hoặc 100 có quạt giải nhiệt đặt bên ngoài vỏ nhôm chứa bóng, quạt này chỉ như quạt giải nhiệt thông thường và kích thước cỡ 10cm và hình như chỉ để làm kiễng, máy tăng sáng Toshiba cũng có.

Hầu như giải nhiệt cho bóng là bằng dầu, và mục đích thứ 2 là cách điện vì dầu cách điện tốt hơn không khí áp suất thường rất nhiều.

Các loại bóng công suất lớn hơn phải dùng anode quay

Tôi chỉ thấy trường hợp cách điện bằng khí nén ( hình như là CO2 hoặc nitơ gì đó) ở thùng biến thế cao thế x quang. Trường hợp này ở các máy chuyên di động trong chiến tranh do có khối lượng nhẹ hoặc các thiết bị đo đạt trong xây dựng.

Theo tôi việc giải nhiệt bằng quạt chỉ là phụ trợ, tốt nhất là để 1 quạt thật mạnh quạt vào đầu đèn

Nói thêm, trong máy CT scanner dầu giải nhiệt được dẫn ra bộ phận làm mát như két nước ô tô vì bóng CT chụp liên tục trong nhiều giây, lượng nhiệt thoát ra rất nhiều.

Việc dẫn điện ra khỏi bóng chỉ cần có độ dẫn nhiệt cao và độ giản nở vì nhiệt = với thủy tinh, nó bằng vật liệu gì tôi không biết chỉ thấy nó đỏ đỏ như đồng và bên ngoài phủ một lớp màu đen.

Thân!

Comment

Bác ơi cho con hỏi là cách gắn Ram như thế nào hả bác.Thanks

Comment

lần đầu tiên tham dự diễn đàn thấy rất thú vị về bài viết của các bạn. mong các bạn có nhiều thông tin cùng chia sẻ với anh chị em. Cảm ơn nhiều!

Comment

em đang làm đề tài về bộ tạo caóap cho đèn X quang, e dùng biến áp sau đó đưa nó qua bộ nhân áp nhưng bị kẹt chỗ không kiếm được tụ điện ( 222K - 30kV) và diode cao áp ( 5mA - 15kV) có bác nào biết chỗ bán thì chỉ giùm em với. Cám ơn các bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi huysua Xem bài viết
                        em đang làm đề tài về bộ tạo caóap cho đèn X quang, e dùng biến áp sau đó đưa nó qua bộ nhân áp nhưng bị kẹt chỗ không kiếm được tụ điện ( 222K - 30kV) và diode cao áp ( 5mA - 15kV) có bác nào biết chỗ bán thì chỉ giùm em với. Cám ơn các bác nhiều
                        Nếu cháu dùng biến áp sau đó đưa nó qua bộ nhân áp để được 30kv cháu định nhân bao nhiêu mà dùng diode 15kv? chắc cháu định nhân 2?

Trong các mạch cao thế máy X quang dùng cho chế độ scopy,các bỏad cao thế thường nhân 8 đến 10 do đó diode chỉ cần vài kv. Tụ và diode cháu có thể mua các mạch nhân cao thế cũ của tivi ở chợ Nhật tảo về tháo linh kiện.

Cái khó không phải là tìm linh kiện ,mà khó ở vấn đề cách điện.Khi hàn tránh hàn chì thành mủi nhọn dễ đánh cao thế, sau đó dùng keo AB đúc thành khối để cách điện.Chúc cháu thành công.

Comment

cám ơn bác nhiều. Con cũng không có nhiều kinh nghiệm trong vụ caóap này, đây là lần đầu tiên. Con đang làm mạch phát cao áp thay đổi từ 40kV tới 60kV, nên tính làm theo mẫu bộ phát của một máy X quang có sẵn. Nhưng không kiếm được linh kiện, bac có thể chỉ rõ hơn cho con được không,mình có thể dùng linh kiện chịu áp khoảng bao nhiêu là hợp lý.
                          Với lại về cái biến áp thì thầy con nói quấn lên khoảng 800V sau đó nhân áp. Nhưng nếu vậy thì cần nhân tới vài chục lần. Con tính sử dụng cái biến áp của đèn neon sgin nó ra khoảng 15kV sau đó mình nhân lên vài lần, làm vậy có được không bác?nếu sử dụng cách này mình có thể thay đổi áp ra như thế nào?Cám ơn bác nhiều

Comment

cám ơn bác nhiều. Con cũng không có nhiều kinh nghiệm trong vụ caóap này, đây là lần đầu tiên. Con đang làm mạch phát cao áp thay đổi từ 40kV tới 60kV, nên tính làm theo mẫu bộ phát của một máy X quang có sẵn. Nhưng không kiếm được linh kiện, bac có thể chỉ rõ hơn cho con được không,mình có thể dùng linh kiện chịu áp khoảng bao nhiêu là hợp lý.
                            Với lại về cái biến áp thì thầy con nói quấn lên khoảng 800V sau đó nhân áp. Nhưng nếu vậy thì cần nhân tới vài chục lần. Con tính sử dụng cái biến áp của đèn neon sgin nó ra khoảng 15kV sau đó mình nhân lên vài lần, làm vậy có được không bác?nếu sử dụng cách này mình có thể thay đổi áp ra như thế nào?Cám ơn bác nhiều
                            Bạn có thể làm được biến áp đầu ra 40 ~ 60kV bằng nhiều cách, tuy nhiên làm biến áp cho máy X quang thì rất khó.

Sơ bộ về công suất, giả sử bóng X quang có dòng qua bóng là 100mA, nếu điện áp đặt trên bóng là 50kV, thì công suất là 5kW. Ngoài ra do vấn đề cánh điện, khung fe phải lớn, các cuộn dây phải cách xa nhau và được ngâm trong dầu cách điện, kích thước của biến áp rất lớn.

Việc dấn điện vào bóng cần phải có cáp chuyên dụng và bóng đèn X quang cũng phải được ngâm trong dầu

Nếu bạn là sinh viên thì nên quên ý tưởng đó đi.

Thân!

Comment

cám ơn anh,nhưng theo yêu cầu của thầy mình, mình chỉ làm mô hình có thể phát tia được thôi điện áp đầu ra cỡ khoảng 40kV tới 50kV còn cường độ chỉ vào khoảng 8 - 10mA nên công suất máy của mình cỡ 500W đổ lại thôi thanks.

Comment

cám ơn anh,nhưng theo yêu cầu của thầy mình, mình chỉ làm mô hình có thể phát tia được thôi điện áp đầu ra cỡ khoảng 40kV tới 50kV còn cường độ chỉ vào khoảng 8 - 10mA nên công suất máy của mình cỡ 500W đổ lại thôi thanks.
                                Cháu làm mô hình phát điện áp 40kv-50kv không cần tải? Đây là 1 sai lầm rất lớn với cháu vì bỏad nhân áp hay biến thế cao áp cách điện bằng dầu tuyệt đối không được phát cao thế khi không có tải.Tại sao như thế?

Khi nguồn cao áp có tải,dòng sẽ đổ về nơi có điện trở nhỏ nhất,đấy là đầu đèn.Nếu không có tải dòng sẽ đổ về bất cứ nơi nào nếu thuận tiện,như múi nhọn,cách điện kém. v.v. --->sinh ra PAN lung tung.

Các sinh viên như cháu do không có kinh nghiệm,nếu không được cảnh báo thì khó làm được đề tài này. Cháu nên đổi đề tài khác, khó nuốt trôi vấn đề này lắm.
                                Last edited by vi van pham; 28-12-2009, 08:37.

Comment

Về tác giả

Collapse

betraihn Tìm hiểu thêm về betraihn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X