Thông báo

Collapse
No announcement yet.

động cơ 1 pha và động cơ 3 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Kính chào bác PT :
    1 lần em sữa cái máy SX ruột xe hơi tại KCN Đồng An BD, ĐC chính của nó là 200HP DC, nguồn cấp là 220v 3p. 1 lần sữa cái máy tạo phao của Đức tại KCN Mỹ Phước BD, ĐC chính để đẩy nhựa ra là 150HP DC, nguồn cấp là 380v 3p, cũng tại nhà xưởng này sữa 1 máy đánh dây thừng của Italia, ĐC 300HP DC 380v 3p, và xưởng SX giấy cuộn lớn cũng sử dụng ĐC DC vài trăm HP. ĐC DC có ưu điểm là khi kéo tải nhẹ dòng cũng rất nhẹ và khi kéo tải nặng thì dòng mới tăng lên, với ĐC DC 150HP khi chạy không tải dòng chỉ ~30A, đây cũng là biện pháp tiết kiệm điện và hơn nữa với giá thành SX bộ điều khiển cho ĐC DC 300HP 380v 3p chắc chắn rẻ hơn nhỏ gọn hơn biến tần 300HP 380v 3p nhiều, đương nhiên với những chức năng nhiều vô số kể của BT thì không so được, nhưng các chức năng cơ bản như điều tốc, ổn tốc, bảo vệ dòng áp vv...thì không thiếu. Vài dòng chia sẻ
    Chúc vui!
    CTY TNHH MTV KỸ THUẬT ĐIỆN VINH PHÁT
    595 TL15 ấp7, xã Tân Thạnh Đông, h Củ Chi, tpHCM
    MST : 0310346840 - SĐT : 0913909851 Vinh

Comment

Nguyên văn bởi giangvinh168 Xem bài viết
      Kính chào bác PT :
      1 lần em sữa cái máy SX ruột xe hơi tại KCN Đồng An BD, ĐC chính của nó là 200HP DC, nguồn cấp là 220v 3p. 1 lần sữa cái máy tạo phao của Đức tại KCN Mỹ Phước BD, ĐC chính để đẩy nhựa ra là 150HP DC, nguồn cấp là 380v 3p, cũng tại nhà xưởng này sữa 1 máy đánh dây thừng của Italia, ĐC 300HP DC 380v 3p, và xưởng SX giấy cuộn lớn cũng sử dụng ĐC DC vài trăm HP. ĐC DC có ưu điểm là khi kéo tải nhẹ dòng cũng rất nhẹ và khi kéo tải nặng thì dòng mới tăng lên, với ĐC DC 150HP khi chạy không tải dòng chỉ ~30A, đây cũng là biện pháp tiết kiệm điện và hơn nữa với giá thành SX bộ điều khiển cho ĐC DC 300HP 380v 3p chắc chắn rẻ hơn nhỏ gọn hơn biến tần 300HP 380v 3p nhiều, đương nhiên với những chức năng nhiều vô số kể của BT thì không so được, nhưng các chức năng cơ bản như điều tốc, ổn tốc, bảo vệ dòng áp vv...thì không thiếu. Vài dòng chia sẻ
      Chúc vui!
      Cảm ơn GV góp ý!...
      Vì ở 1 tỉnh miền tây, nên rất nghèo thông tin, nhất là các thiết bị của khu công nghiệp ngày nay.
      Nếu có hình ảnh hoặc tài liệu, manual (sách hướng dẩn sữ dụng), GV post cho mình xin, hoặc mail < ptoanel@yahoo.com > .Cảm ơn trước!...
      Thân ái!...
      PT

Comment

Những máy em sửa toàn là máy nhập đã qua sử dụng nên không còn tư liệu gì cả, chỉ mò theo kinh nghiệm thôi, bác hỏi google xem
        Chúc vui!

Comment

Nguyên văn bởi giangvinh168 Xem bài viết
          Những máy em sửa toàn là máy nhập đã qua sử dụng nên không còn tư liệu gì cả, chỉ mò theo kinh nghiệm thôi, bác hỏi google xem
          Chúc vui!
          Cũng đang rà tìm đây, như nếu có thêm vài chi tiết, thí dụ tên máy, model..thì dể hơn.
          Thân ái!...
          PT

Comment

Hôm nay em đến bảo trì máy, xem lại nhãn hiệu là SIMA - Italia

Comment

nếu bạn sợ tốn tiền thì dùng động cơ 1 pha thôi năng suất chỉ giảm 1 ít thoi bạn ah

Comment

Nguyên văn bởi thandieu86 Xem bài viết
                cái này đơn giản có gì đâu, động cơ 3 pha vẫn đấu như bình thường. Nếu dùng 1p thì 2 dây đấu vào điện ap1 pha, dây còn lại nối tiếp qua tụ rồi nối vào 1 trong 2 pha còn lại (tuỳ thuộc vào chiều quay), tụ chỉ có td khởi động thôi
                Nếu động cơ 3 pha mà đấu lại 1 pha sẽ mất đi 1 nửa công suất!

Comment

Nhắn chú PTOANEL :"thầy Hà ( không biết thầy Hà có phải là hiệu trưỡng trường KT Việt Đức hiện nay không?)".

Thầy Hà hiệu trưởng Trung tâm dạy nghề Việt Đức tên đấy đủ là Ngô Quang Hà.

Comment

Có cách khác nhưng kg rẻ

Mình đang có 1 bộ chuyển mạch 1 pha thành 3 pha. khi đó bạn chỉ cần đấu động cơ cũ thành tam giác cho chạy 3p 220V. hình thức : nó là 1 máy phát điện quay, dùng điện 1 pha để chuyển thành 3pha. dùng ổn hơn inverter, bền hơn, dễ sử dụng hơn

Comment

Nguyên văn bởi eocr Xem bài viết
                      Mình đang có 1 bộ chuyển mạch 1 pha thành 3 pha. khi đó bạn chỉ cần đấu động cơ cũ thành tam giác cho chạy 3p 220V. hình thức : nó là 1 máy phát điện quay, dùng điện 1 pha để chuyển thành 3pha. dùng ổn hơn inverter, bền hơn, dễ sử dụng hơn
                      mình có ý kiến thế này, đã là DC cảm ứng thì khi phát điện năng lượng rất thấp, chỉ để xài chơi chứ sao tận dụng dc CS lớn của nó.
                      pác eorc pót cho anh em ngâm cứu cái chuyển mạch 1 thành 3 pha để học hỏi nhé, kiểu này biến tần khóc ôm hận rồi.
                      PS pác PT: động cơ DC trogn mấy NXB sách để chạy máy cắt giấy tự động đó pác. Mình đã vào đó xem, hơn 50HP thôi, dùng chỉnh lưu 3pha dk góc kích, mạch điện thì .... quá đơn giản rùi. được cái moment khỏi chê, 3 pha chỉ có chào thua. có điều không biết bao lâu họ thay chổi than nhỉ?
                      EDA Engineer - Design on Demand
                      Email:
                      Web:

Comment

Bạn nào có công thức hoặc tư liệu chính xác việc động cơ 3 pha đấu thành 1 pha thì công suất giảm còn bao nhiêu không? Có bạn nói còn 70%, có bạn nói còn 50, 60%... ?

Comment

Nguyên văn bởi ptoanel Xem bài viết
                          giangvinh thân mến!
                          Trong 1 bài củ thấy GV có góp ý:

Hiện nay, ở vùng tỉnh (xứ của mình), các biến tần second hand, in 3phasse 220v/ 50-60c out 3phase 220v/60cmax công xuất dùng cho động cơ 20hp và lớn hơn nửa được dùng rất nhiều. Mình lắp cho nông dân, họ chuyển 1phase thành 3phase dùng chạy đc 20hp cho lò sấy lúa . Chạy theo giải pháp biến tần này, tuy tốn tiền biến tần, nhưng họ tiết kiệm điện năng vì nâng được cos phi.
                          Mình cung cấp thông tin để GV cập nhật.
                          Thân ái!...
                          PT
                          bạn ơi bạn co biết cách chế máy điện 1 pha xoay chiều 2,5kw thành máy phát điện 1 pha được không hả bạn??
                          mà rotor của mình là lồng sóc nhé bạn! mình tìm mãi mà không có ai nói về chủ đề này??

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                            mình có ông em nó đang mua cái máy tiện. khi mua máy thì nó dùng động cơ 3 pha 380V - 3Kw nhưng mà nó muốn chuyển máy về dùng 1P (thay động cơ khác) vì làm thủ tục lấy điện 3 pha mất hơn 10T nên đắt quá. em muốn hỏi như sau
                            Dộng cơ 3P - 380V - 3KW - 1400v/p
                            Động cơ 1P - 220V - 3KW - 1400 v/p
                            mọi người cho em hỏi 2 động cơ trên giống nhau công suất và số vòng chỉ khác về cấp điện áp thì thay cho nhau có dc không
                            Mình đi hỏi mấy nơi ai cũng nói 2 động cơ cùng công suất thì động cơ 3P luôn khỏe hơn
                            mọi người tính chọn luôn giúp mình với động cơ 3P kia mà muốn thay bằng 1P thì phải thay bằng con nào cho hợp lý
                            bạn chuyển động cơ 3 pha sang hoạt động lưới điện 1 pha , cái này có sơ đồ mọi người úp lên nhiều rồi không cần phải mua thêm động cơ , còn không thì mua cái biến tầng 1pha ra 3pha cấp cho động cơ

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                              mình có ông em nó đang mua cái máy tiện. khi mua máy thì nó dùng động cơ 3 pha 380V - 3Kw nhưng mà nó muốn chuyển máy về dùng 1P (thay động cơ khác) vì làm thủ tục lấy điện 3 pha mất hơn 10T nên đắt quá. em muốn hỏi như sau
                              Dộng cơ 3P - 380V - 3KW - 1400v/p
                              Động cơ 1P - 220V - 3KW - 1400 v/p
                              mọi người cho em hỏi 2 động cơ trên giống nhau công suất và số vòng chỉ khác về cấp điện áp thì thay cho nhau có dc không
                              Mình đi hỏi mấy nơi ai cũng nói 2 động cơ cùng công suất thì động cơ 3P luôn khỏe hơn
                              mọi người tính chọn luôn giúp mình với động cơ 3P kia mà muốn thay bằng 1P thì phải thay bằng con nào cho hợp lý
                              Chào bạn ,

Bạn nen sử dụng con 3kw chạy tam giác 220V 3p sau đó sử dụng bo converter (1phase to 3phase chi phi cho nó khoang 5tr thoi ) là ổn định nhất , bạn sử dụng 1 pha thì khởi động khó hiệu suất thấp (60%) , biến tan thì khong tiện rang được!! ; máy bạn xài con 3Kw chắc lớn ha ! 1800 ha?!!!!!
                              Máy nén khí CN Nguyễn Đức
                              Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

Nguyên văn bởi hoangluyen12 Xem bài viết
                                bạn ơi bạn co biết cách chế máy điện 1 pha xoay chiều 2,5kw thành máy phát điện 1 pha được không hả bạn??
                                mà rotor của mình là lồng sóc nhé bạn! mình tìm mãi mà không có ai nói về chủ đề này??
                                Bạn muốn dùng động cơ lồng sóc 1 pha làm máy phát điện 1pha AC phải không ?

Comment

Về tác giả

Collapse

tien138 Tìm hiểu thêm về tien138

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X