Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đk thiết bị dùng pt2248 & 2249 + VĐK 8051 hiển thị số thiết bị

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đk thiết bị dùng pt2248 & 2249 + VĐK 8051 hiển thị số thiết bị

mấy bác giúp em với. . phần thu phát hồng ngoại coi như tạm ổn nhưng kết hợp với 8051 để hiển thị số thiết bị trên led 7 đoạn hoặc LCD thì em rối quá. chưa biết dùng cách nào.

Nguyên văn bởi Sao_Mộc Xem bài viết
    mấy bác giúp em với. . phần thu phát hồng ngoại coi như tạm ổn nhưng kết hợp với 8051 để hiển thị số thiết bị trên led 7 đoạn hoặc LCD thì em rối quá. chưa biết dùng cách nào.
    Bạn có thể nói rõ hơn không? VĐK hiển thị số thiết bị là ntn bạn?

Comment

Nguyên văn bởi lose Xem bài viết
      Bạn có thể nói rõ hơn không? VĐK hiển thị số thiết bị là ntn bạn?
      nghĩa là khi có một thiết bị được bật thì VĐk sẽ hiển thị trên led 7 đoạn là 1, nếu 2 thiết bị thì led 7 hiện 2. (tổng số thiết bị đuoc bật sẽ hiển thị trên led 7 đó mà. hoặc trên LCD thì càng hay hơn). tại phần lập trình VDK mình mới học nên chưa nắm rõ.

Comment

Trường hơp 1: VĐkK ở mạch phát
        Nếu bạn chỉ điều khiển 1 chiều không có hồi tiếp thì kết nối các nút nhấn của mạch phát với input của vđk. Khi nhấn nút tương ứng thì mạch thu 2249 sẽ nhận được và đồng thời vđk của bạn cũng biết được nút nào vừa nhấn, lúc đó chỉ cần xử lý cho hiển thị lên led 7 đoạn là được. Nhưng trường hợp này sẽ không chính xác khi mạch thu của bạn không nhận được tín hiệu của mạch phát do nhiễu hoặc vận cản nhưng vđk thì vẫn nhận được

Trường hợp 2: VĐK ở mạch thu
        Lấy tín hiệu nhận được cuat mạch thu 2249, cho vào các chân input của vđk, dùng vđk đóng mở các relay để điều khiển thiết bị, đồng thời hiển thị số thiết bị lên lcd hoặc led 7 đoạn.

Còn 1 cách là hồi tiếp về nhưng rắc rối hơn nên mình không nói ra ở đây

Comment

mình làm trường hợp 2 đó. nhưng mà phần mềm nạp vô VĐK thì chưa viết dc. mình nghĩ chắc cũng không rắc rối lắm. bạn giúp mình nha. hí hí

Comment

Nguyên văn bởi Sao_Mộc Xem bài viết
            mình làm trường hợp 2 đó. nhưng mà phần mềm nạp vô VĐK thì chưa viết dc. mình nghĩ chắc cũng không rắc rối lắm. bạn giúp mình nha. hí hí
            Nếu bạn biết cơ bản về VĐK rồi thì cũng đơn giản thôi, các chân output của 2249 bạn nối trực tiếp vô các chân của VDK, rồi cứ quét các chân kiểm tra xem chân nào thay đổi tín hiệu (cao hay thấp thì bạn xem lại datasheet, lâu rồi mình không nhớ). bạn dùng keilC viết thì sẽ dễ dàng hơn ASM.

Còn bạn muốn hay hơn thì chỉ cần con mắt thu, cho vào 1 chân ngắt ngoài của VDK, rồi tự giải mã con 2248 luôn mà không cần con 2249 làm gì, cái này mình đã thử và ok rồi

Comment

Nguyên văn bởi lose Xem bài viết
              Nếu bạn biết cơ bản về VĐK rồi thì cũng đơn giản thôi, các chân output của 2249 bạn nối trực tiếp vô các chân của VDK, rồi cứ quét các chân kiểm tra xem chân nào thay đổi tín hiệu (cao hay thấp thì bạn xem lại datasheet, lâu rồi mình không nhớ). bạn dùng keilC viết thì sẽ dễ dàng hơn ASM.

Còn bạn muốn hay hơn thì chỉ cần con mắt thu, cho vào 1 chân ngắt ngoài của VDK, rồi tự giải mã con 2248 luôn mà không cần con 2249 làm gì, cái này mình đã thử và ok rồi
              à ờ.!! hỗ trợ mình cái sơ đồ thuật toán được không ??

Comment

làm ơn giúp mình cái sơ đồ thuật toán với !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Sao_Mộc Tìm hiểu thêm về Sao_Mộc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X