Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch micro FM 100 mét đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nguyên lý hoạt động thì ok nhưng sử dụng không hoàn toàn hay lắm

Comment

Đọc xong topic này mới thấy được sức mạnh của Lan Hương.

Comment

Chị Lanhuong anh Quế Dương và các bạn cho em hỏi chút. Em lắp được cái mạch micro không dây một transistor , nó chạy rồi nhưng tần số nó phát ra không ổn định. Nếu mạch đặt một chỗ thì chạy rất tốt nhưng khi mang theo người thì sóng rất chập chờn, lúc nghe được lúc không. không biết đó là do nguyên nhân gì? và em phải làm thế nào để sóng phát ra chất lượng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
          Chị Lan Hương cho em hỏi với:
          1. Con C5 và R5 ở đâu em không thấy (trong phần giá trị co ghi)
          2. Có phải tầng Q1,Q2 làm nhiệm vụ khuếch đại âm tần; tầng Q4 là khuếch đại công suất; Còn tầng Q3 là điều tần và tạo dao động, chổ này điều tần bằng cách nào vậy? (theo em là điều tần bằng phần tử điện kháng, mà như vậy thì 2 thằng không được nối // với nhau ?)

Comment

ủa mình đang thắc mắc tại sao mạch của anh vũ thảo nguyên nhìn vào lại không thấy nguồn cung cấp vào cho mạch là sao vậy?
            đáng lẽ một bo mạch như vậy thì phải có nguôn vào chứ! anh em giúp mình giải thích nhé.
            minh là dân điện công nghiệp nhưng rất thích chế tạo nhưng vật dung được làm từ những con linh kiện điện tử.vì vậy mà kiến thức về mạch cũng chưa đầy đủ.
            mong mọi người giúp đỡ
            thanks!

Comment

Nguyên văn bởi thanhdcn Xem bài viết
              ủa mình đang thắc mắc tại sao mạch của anh vũ thảo nguyên nhìn vào lại không thấy nguồn cung cấp vào cho mạch là sao vậy?
              đáng lẽ một bo mạch như vậy thì phải có nguôn vào chứ! anh em giúp mình giải thích nhé.
              minh là dân điện công nghiệp nhưng rất thích chế tạo nhưng vật dung được làm từ những con linh kiện điện tử.vì vậy mà kiến thức về mạch cũng chưa đầy đủ.
              mong mọi người giúp đỡ
              thanks!
              Cực dương của nguồn là cái dây ngang trên cùng đó bạn, còn cực âm thì là dây ngang dưới cùng!

Comment

Mọi người cho mình hỏi chút :
                1> Transistor C828 có thể lắp cho phần khuếch đại cao tần ko ?
                2> Mạch điều khiển của bộ chống trộm nhỏ gọn trong lòng bàn tay.Ant thì ngắn. Tại sao phát xa như vậy?(có phải chỉ đơn giản là sử dụng nguồn điện áp cao không ? ).
                Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
                  Mọi người cho mình hỏi chút :
                  1> Transistor C828 có thể lắp cho phần khuếch đại cao tần ko ?
                  2> Mạch điều khiển của bộ chống trộm nhỏ gọn trong lòng bàn tay.Ant thì ngắn. Tại sao phát xa như vậy?(có phải chỉ đơn giản là sử dụng nguồn điện áp cao không ? ).
                  1> Nói chung thì transistor nào cũng có thể dùng cho khuếch đại cao tần, miễn là tần số cắt cao cao chút. Với C828 thì có thể dùng được ở dải VHF thấp. Tuy nhiên, trong datasheet của những transistor này thường ko có thông số S ở tần số cao đi kèm => rất khó phối hợp trở kháng. Đối với những transistor chuyên dùng cho cao tần thì nhà sản xuất đều cung cấp đầy đủ những thông số này, để tiện cho việc thiết kế.
                  2> Phạm vi phát sóng phụ thuộc nhiều vào độ nhạy của máy thu. Còn ăng ten ngắn hay dài thì do tần số phát quyết định chủ yếu. Điện áp cao => công suất cao chỉ là 1 phần nhỏ. Nếu thiết kế tốt, phối hợp trở kháng, lọc nhiễu, máy thu tốt, ... thì khả năng phát xa là hoàn toàn có thể.

Comment

Ai có ý kiến gì khác nữa ko ?
                    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

• Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
                      Ai có ý kiến gì khác nữa ko ?
                      Bác vẫn chưa thỏa mãn à!

Comment

• Chào mọi người, hôm nọ mình có thiết kế 1 cái VCO dùng cho phát FM, nhưng mãi vẫn không bắt được sóng bằng radio.

Bực! Mình lên trên lab dùng scope đo thì nó ra thế này: hóa ra tần số nó đã vọt lên đến 140 MHz! Tuy nhiên, mạch vẫn hoạt động bình thường, vẫn cho ra sóng sin khá là đẹp mắt.

Mình dùng tải giả 50 ohm đo thì thấy điện áp khoảng 1.5V => công suất của mạch chỉ khoảng 6mW! T_T

Mình post sơ đồ mạch lên đây mong mọi người đóng góp ý kiến. Vì mình còn đang học nên kiến thức chưa được uyên thâm cho lắm. Thanks!

PS: Có lẽ phải tăng số vòng cuộn cảm lên để giảm tần số, sau đó thêm 1 mạch buffer + 1 amplifier hy vọng công suất sẽ cao hơn. ^_^
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Con 2SC2053 có công suất tiêu tán C khoảng hơn 200 mW, có thể tìm con nào tương đương có sẵn để thay thế. Nếu không được thì chỉ còn cách ghép 2 con 2SC717 hay 2N2222A.
                          Cho e hỏi có con nào phù hợp để thay mà ko cần phải ghép 2 con kia lại ko vậy chị?

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          chào bạn huonglan cho minh hoi chỗ tụ ra anten nối vào vòng thứ mấy của cuộn dây vậy
                          Khoảng giữa cuộn dây, tốt nhất là ở cuối vòng thứ hai vì tổng trở ước tính của mạch cộng hưởng khoảng 120 Ohm đối với tần số ấy.
                          Em quấn cuộn dây lại với đường kính 4mm thấy nó rất nhỏ, e ko hiểu làm sao để nối tụ vào cuộn dây, ai tư vấn giúp e với.

Comment

• lanhuong là 1 cái tên không thực, ra khỏi diễn đàn rồi bác ơi...

Comment

• Ac. Vậy có ai giúp e với.

Comment

• Nguyên văn bởi babyvn Xem bài viết
                                Ac. Vậy có ai giúp e với.
                                Bác post lại vấn đề đi, sẽ có người giúp...

Comment

Về tác giả

Collapse

vuthaonguyen Tìm hiểu thêm về vuthaonguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X