Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ làm loa sub

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ làm loa sub

hiện e muốn đóng 1 cái loa sub và muốn lên đây xin ý kiến mọi người về kiểu dáng thùng với các thiết bị e có ạ.
    1. mạch loa siêu trầm 170w
    Click image for larger version

Name:	mr_529214_f011a3fdc4510be5.jpg
Views:	2
Size:	37.2 KB
ID:	1416198
    2. em có 1 cái loa bas 25 và 1 cái mega bass cũng 25 và không biết nên chọn cái nào để làm loa sub này mong mọi người tư vấn luôn ạ.

Name:	IMG00927-20130301-1357.jpg
Views:	1
Size:	79.7 KB
ID:	1416199

Name:	IMG00929-20130301-1358.jpg
Size:	72.8 KB
ID:	1416200

Name:	IMG00923-20130301-1355.jpg
Size:	60.4 KB
ID:	1416201

Name:	IMG00924-20130301-1355.jpg
Size:	73.5 KB
ID:	1416202
    ( e mua thì ng bán hàng nói là nên dùng bas 25 vì màng treo bằng cao su to hơn cái mega bass 25 ạ)
    Rất mong mọi người sớm tư vấn cho e ah. thank all

Nguyên văn bởi homqua12 Xem bài viết
    hiện e muốn đóng 1 cái loa sub và muốn lên đây xin ý kiến mọi người về kiểu dáng thùng với các thiết bị e có ạ.
    1. mạch loa siêu trầm 170w
    [ATTACH=CONFIG]61306[/ATTACH]
    2. em có 1 cái loa bas 25 và 1 cái mega bass cũng 25 và không biết nên chọn cái nào để làm loa sub này mong mọi người tư vấn luôn ạ.
    [ATTACH=CONFIG]61307[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]61308[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]61309[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]61310[/ATTACH]
    ( e mua thì ng bán hàng nói là nên dùng bas 25 vì màng treo bằng cao su to hơn cái mega bass 25 ạ)
    Rất mong mọi người sớm tư vấn cho e ah. thank all
    mấy cái Loa của bạn đẹp đấy, the tôi bạn nên chọn chiếc nào có cục Nam châm lớn hơn, độ nhún ( và khi bạn ấn vào màng loa mà độ nhún của nó sâu ) công suất thì chắc 2 cái ko có ghi nhưng bạn nên chọn loại nào có dây dẫn từ côn loa ra 2 cực +- mà dây to thì chọ cái đó, thứ 2 với mạch công suất đó tôi thấy công suất không bao giờ quá 80w chư đừng nói đến biến thế thì bé xíu, hình như có 2 tzt công suất thì phải, như vậy công suất không bao giờ đạt được 170w như bạn nói, còn về thùng thì tôi cũng đang muốn tham khảo ý kiến của anh em trên diễn đàn, vì đóng thùng hơi khó đợt trước tôi có đóng 1 cái nhưng kêu cứ bum bum như trong cái ống Chả RA THỂ THỐNG GÌ nên giờ muốn đóng cái thùng để đú với anh em chút

Comment

rất cảm ơn bác. cái loa bas 25 thì không ghi công suất nhưng cái megabass của tàu khựa thì nó ghi là 8 ôm và 150w ạ,còn cái mạch thì e mua ở chợ trời vào 2 quán thì nó đều nói là 170w nên e nói vậy thôi.hihihi.

Comment

cặp này bạn mua bao nhiêu 1 cái vậy ạ,bạn mua ở đâu vậy bạn.

Comment

bác cứ đóng thùng đi đã sau đấy thử loa nào bác thấy hay thì để mà m thấy hình mạch cs này quen quen hình như có post lên roi thì fải mạch chạy tda2030

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
            bác cứ đóng thùng đi đã sau đấy thử loa nào bác thấy hay thì để mà m thấy hình mạch cs này quen quen hình như có post lên roi thì fải mạch chạy tda2030
            thank bác. nhưng vấn đề là e đang không biết nên đóng thùng kiểu gì và kích thước bao nhiêu để đạt được hiệu quả cao ạ. Mong bác tư vấn cho e về kiểu dáng thùng ah, e muốn dấu loa vào trong thùng ạ

Comment

kiểu thùng đó sẽ khó đấy nếu k tính kĩ là công toi bác thấy loa vt không 1 lần m lấy loa vt kh lắp vào chẳngnghe được để dễ làm nhất đóng loa lộ mặt có thể úp đất hay quay ngang ( nó có tên n quên rồi ) bác tk trên mạng nh lắm .m cũng đang thi công kiểu đó n k fải đóng mà tận dụng bom gỗ đựng rượu vang ấy ( loa 12cm 4om 30w ) thể tích thùng k 5 lít

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                kiểu thùng đó sẽ khó đấy nếu k tính kĩ là công toi bác thấy loa vt không 1 lần m lấy loa vt kh lắp vào chẳngnghe được để dễ làm nhất đóng loa lộ mặt có thể úp đất hay quay ngang ( nó có tên n quên rồi ) bác tk trên mạng nh lắm .m cũng đang thi công kiểu đó n k fải đóng mà tận dụng bom gỗ đựng rượu vang ấy ( loa 12cm 4om 30w ) thể tích thùng k 5 lít
                vậy là dấu loa gặp nhiều vấn đề hơn e nghĩ rùi. thế loa của e bas 25 e định làm hộp vuông 40x40x40cm thì theo bác có được không ah

Comment

siêu trầm thì ai làm hình vuông bao giờ, theo mình loa 2.5 tấc thì 37x35x40 bề mặt gắn loa và thông hơi là 35x40.
                  .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                    siêu trầm thì ai làm hình vuông bao giờ, theo mình loa 2.5 tấc thì 37x35x40 bề mặt gắn loa và thông hơi là 35x40.
                    thank bac. bác có bản vẽ hay hình dáng loa ấy cho em xin với. bên trong loa làm vách ngăn như thế nào ah

Comment

thank bac. bác có bản vẽ hay hình dáng loa ấy cho em xin với. bên trong loa làm vách ngăn như thế nào ah
                      Vào đây tham khảo đi nè
                      Speaker Enclosure Volume Calculator
                      .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                        Vào đây tham khảo đi nè
                        Speaker Enclosure Volume Calculator
                        hjc. thank bác nhưng e mù tjeng anh.

Comment

các bác tư vấn e kjeu thùng loa voj a

Comment

buồn thôj rồj. e đã ljều đóng thùng 40x44x40cm và đưa loa dấu vào trong

Comment

vậy là dấu loa gặp nhiều vấn đề hơn e nghĩ rùi. thế loa của e bas 25 e định làm hộp vuông 40x40x40cm thì theo bác có được không ah
                              đóng loa ko đơn giản đâu. Vứt đi mấy cái thì mới có 1 cái ra hồn.
                              Với loa của bạn thì bạn cũng ko nên trông đợi nhiều về âm bass nó mang lại ( nếu ko dấu nó vào trong ) em nghĩ thế
                              Bạn tham khảo mấy cái loa vi tính ấy mà đóng. Thứ nhất là thể tích thùng . Khi bạn lắp loa vào thì mở 50% volume trở lên mà loa ko rè hoặc sát cốt là yên tâm. Nếu thò ra thụt vào như là đang thở hổn hển thì thể tích đã lớn quá. cần giảm lại đến khi nào vừa thì thôi.
                              Bạn thấy đó. Trên trang Web mà lão CVHP nói thì nó cần rất nhiều thông số. Với loa của bạn thì chả có 1 thông số gì sất . Ngoại trừ : trở kháng loa ohm = có thể đo được. Đường kính loa. Có thể đo được. Hết
                              Loa này phải làm thùng 1 ngăn nén. Và 1 ngăn cộng hưởng rồi có lỗ thông hơi ra ngoài . tiếng mới trầm được
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

homqua12 Tìm hiểu thêm về homqua12

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X