Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao biết led hông ngoại còn sông hay đã chết

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao biết led hông ngoại còn sông hay đã chết

Bạn nào biết cách test xem led hồng ngoại thu và phát còn sống hay đã chết vậy?chỉ mình nhé, cảm ơn nhiều

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
    Bạn nào biết cách test xem led hồng ngoại thu và phát còn sống hay đã chết vậy?chỉ mình nhé, cảm ơn nhiều
    với LED thu làm như sau Vặn thang *10
    Phân cực ngược
    A nốt đấu với que đỏ
    Ka tốt đấu với que đen
    dùng đèn PIN chiếu vào LED thu có sự thay đổi giá trị điện trở điện trở giảm

Với LED phát đo như LED thường phân cực thuận 1 chiều lên 1 chiều 0 lên
    là OK

Nếu bài viết có giá trị nhớ cảm ơn

Comment

con led phát bạn nói rõ hơn 1 chút được ko,mình đọc ko hiểu lắm?

Comment

that tuyet voi
        minh biet them mot kinh nghiem moi

Comment

Cũng đơn giản thôi bạn sau khi xác định được cực tính led phát , bạn cung cấp nguồn pin 1,2 v hoặc 1,5v vào led sau đó dùng led thu ( chiếu led phát vào led thu )đã được nối với đồng hồ VOM (như trên )để xem sự thay đổi giá trị điện trở từ đó suy ra led phát sống hay chết Chú ý led hồng ngoại có phân cực thuận nhỏ , nên nguồn cung cấp tối đa là 1,5V. Chúc bạn thành công

Comment

Hình như ngoài chợ có bán cái miếng nhựa , dùng tia sáng sống hồng ngoại chiếu lên nó thì nó sẻ ra màu đỏ xẫm .

Comment

bác biết chổ nào chỉ rõ cho anh em nhờ em ở tpHCM

Comment

Còn nếu kô có đèn pin, thì có thể dùng a's đèn huỳnh quang hay vật gì phát nóng cũng được

Comment

Bạn có thể dùng camera của Điện thoại di dộng để kiểm tra led phát.Nhìn qua camera thì sẽ thấy nó phát sáng.Còn "Led thu" trong kỹ thuật ko có led thu,nó là diod quang hay là đio thu quang.
                  Chúc thành công nhé.

Comment

Chào bạn Thanhthai mình có thử như bạn hướng dẫn nhưng mình không thấy gì cả . Không biết bạn có nhầm lẫn không , led hồng ngoại thì làm cách nào thấy được ánh sáng hồng ngoại . Theo mình biết chỉ có một cách để nhận biết hồng ngoại là dựa vào định luật quang điện ( hiện tượng quang điện bên trong) Thí nghiệm này có trong chương trình lớp 12 Thân.

Comment

LED phát có thễ phát hồng ngoại nhưng cường độ bị giảm đi, tốt nhất là đễ thử led phát bạn cần có một con led thu hay quang trở cũng được, thử khoảng cách phát để kiểm tra led phát, so sánh với con chuẩn còn tốt.
                      led thu hồng ngoại thì bạn đưa tay lại gần là nó có thể dẫn rồi, vậy bạn có thể dùng tay đưa lại gần, để đồng hồ thang x100 hay x1k, đưa tay lại gần thấy nó lên kim là còn tốt. Nhớ là nó làm việc phân cực ngược.

Comment

bác có biết sơ đồ nguyên lý của mach điện nào tạo ra dong 1 chiều tần số 8000hz k?chi em với .đang rrat cần

Comment

Chào bạn câu hỏi của bạn mình không hiểu rõ lắm, đã là dòng một chiếu thì làm gì có tần số, dòng điện biến thiên thì mới có tần số chứ.

Comment

thanhthai nói đúng đấy bạn cuongaz ah ! bạn cấp áp vào led phát , sau đó bật máy chụp ảnh ( quay phim) di động lên , bạn sẽ thấy nó sáng . Camera di động có bộ phận cảm thụ hồng ngoại ở mức nào đó . led hồng ngoại phát a s hồng ngoại ! led thường phát as nhìn thấy !

Comment

vậy là mình nhầm cứ lo nhìn led ,quên nhìn camera nên không thấy gì cả ,xin lỗi cả nhà nhé.Bạn nào có cách khác thì cứ mạnh dạn đưa lên cho mọi người mở rộng hiểu biết

Comment

Về tác giả

Collapse

trungBK Tìm hiểu thêm về trungBK

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X