Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm sao để phần mạch không hàn k bị dính thiếc khi hàn ????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm sao để phần mạch không hàn k bị dính thiếc khi hàn ????

các bác cho e hỏi cách làm để thếc khi mình hàn nó k bị dính vào đường mạch hoặc là dây ra các chỗ mình k muốn hàn ak
    e thấy mấy cái mạch có sẵn thường làm đc nhue thế còn mạch e làm thủ công thì nó bị dính sang đường mạch và lan ra xung quanh vừa tốn thiếc xấu mạch nữa bác nào có cách giúp e với nha
    thank

Nguyên văn bởi ->TVXQ<- Xem bài viết
    các bác cho e hỏi cách làm để thếc khi mình hàn nó k bị dính vào đường mạch hoặc là dây ra các chỗ mình k muốn hàn ak
    e thấy mấy cái mạch có sẵn thường làm đc nhue thế còn mạch e làm thủ công thì nó bị dính sang đường mạch và lan ra xung quanh vừa tốn thiếc xấu mạch nữa bác nào có cách giúp e với nha

thank
    chỉ cần bạn khéo léo thôi , trước kia tui sản xuất mạch cũng không có phủ lắc . thợ hàn mãi cũng quen là hàn đẹp và không dính linh tinh ngay mà

nếu mạch thủ công bạn pha nhựa thông loại tốt nhìn nó sạch và trong ấy bạn giã nhỏ ra ngân với xăng tạo thành dung dich sau đó quết lên mạch hàn nó dính ngay không phải day nên không bị lòe linh tinh
    Last edited by viettien123; 29-01-2012, 15:59.
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

kinh nghiệm lâu năm là lên tay ngay.nhưng cũng 1 phần do loại thiếc nữa
      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
      Web :

Comment

để thiết kế mach và hàn đẹp là cả một quá trình rèn luyện và tác động bởi nhiều yếu tố
        trước hết khi hoàn thành mạch in bạn lấy ít nhựa thông đập nhỏ hòa vào với loại xăng riêng của nó
        (chừng 15k 1chai nửa lít) thành thứ chất lỏng hơi sệt rồi bôi lên tấm mạch đồng (cho chì hàn dễ dính)
        chọn loại chì hàn là loại chỉ nhẹ lửa cho dễ hàn loại này hơi bị mắc một chút
        đặt mỏ hàn vào giữa boad đồng và chân linh kiện khoảng chừng 1s thôi (để cho đủ nóng ý mà)
        cho chì vào chì chảy ra lấp kín lỗ bám chặt giữa boad và chân linh kiện là ok
        nối tiếp con đường vẫn là một con đường
        nhưng nối tiếp mạch điện phải là cái mỏ hàn

Comment

Kinh nghiệm khá quan trọng! Theo mình: nên dùng Mỏ hàn có độ nóng cao một chút (mình đang dùng Mỏ hàn có điều chỉnh nhiệt độ, và thường để độ nóng là Max). Cái quan trọng nữa là chất lượng của Thiếc hàn, mình đang dùng loại thiếc 0.8mm hàn rất OK, trước kia dùng loại nhỏ hơn (0.6mm) gí mãi vào mỏ hàn mà nó không thèm dính lên Board.

Comment

Nguyên văn bởi ->TVXQ<- Xem bài viết
            thank
            Kinh nghiệm của mình là dùng sơn bóng xịt lên sau đó hàn sẽ không bẩn và lem.Sau khi hàn xong dùng xăng rửa lại là ok hoặc không cân rửa để bảo vệ tránh oxi hoá đồng

Comment

Làm nhát phủ thiếc kín cả mạch, chả lo lem nhem mà nhìn còn thấy đẳng cấp

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Làm nhát phủ thiếc kín cả mạch, chả lo lem nhem mà nhìn còn thấy đẳng cấp
                Thấy gúm, pro khỉ hehe.Xấu wac hà.:P. Ngày trước LongE học cũng làm vậy nhưng sau bắt đầu làm mạch bán phủ như vậy
                thứ 1 là tốn thiếc hao tiền ,
                thứ 2 dễ sinh nhiệt gây chạm.
                Lúc đầu Long E dùng hoá chất và cây ráy tay tôi hoá chất cho oxi hoá bớt phần mạch ko hàn sau đó hàn rùi đánh bóng lại.
                Nhưng mạch sau khi làm như vậy đồng dễ hư và rứt.
                Long lại thử dùng sơn bóng trắng hoặc xanh phủ lên nhìn rất đẹp.Y chang các tiệm làm mạch lun.
                PS : Các bạn có thể mua bình sơn xịt 15k ở bất kì tiệm sơn nào mà nhớ là sơn bóng nhé.

Comment

Phủ thiếc nó có nhiều cách bác ạ. Trừ cái cách dùng mỏ hàn ra nhé vì cái cách đó thì đúng là củ chuối thật @@.

Comment

Về tác giả

Collapse

->TVXQ<- Tìm hiểu thêm về -&gt;TVXQ&lt;-

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X