Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần mọi người xem giúp sao mạch nguồn này của mình bị nóng 7805

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần mọi người xem giúp sao mạch nguồn này của mình bị nóng 7805

Mạch này mình vẽ bằng proteus. Khi để mạch ở chế độ không tải một con 7805 rất nóng. Mong mọi người xem giúp.Click image for larger version

Name:	Mach nguon 5v.bmp
Views:	1
Size:	834.9 KB
ID:	1412695

Bạn phải cho anh em xem sơ đồ nguyên lý chứ xem layout ntn thì sao trả lời bạn đây.

Comment

Click image for larger version

Name:	11111111111111.JPG
Views:	1
Size:	61.0 KB
ID:	1364255
      em moi tap lam, nho` may bac xem gium e mach nay on? chua . thanks cac bac nhiu

Comment

Mạch ok,tại chân in1- ic 7805( b+ 8v-15v regu 7805 chạy tốt nhất!
        ) có thể gắn thêm 2-3diot(1n4007)phân cực thuận, hạ áp giúp bớt nóng! Và gắn thêm nhôm tản nhiệt sẽ ổn, chúc bạn thành công
        Last edited by nam viet; 24-07-2012, 09:14.

Comment

chưa có cầu diode sang DC thì 7805 của bạn sao hoạt động nó còn cháy nữa huống chi là nóng .... nếu bạn đặt điện áp DC thì mạch vậy là ok với điện áp từ 9-40v DC ...chúc bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi qtuan.thp Xem bài viết
            Mạch này mình vẽ bằng proteus. Khi để mạch ở chế độ không tải một con 7805 rất nóng. Mong mọi người xem giúp.[ATTACH]44511[/ATTACH]
            Bạn đo đã có nguồn đầu ra chưa? Điện áp cấp vào cho mạch là bao nhiêu V, Linh kiện diode cầu và 7805 có cắm đúng chiều không? Nếu bạn cắm ngược diode cầu thì cả 2 con cùng nóng -> chết. Nếu cắm ngược chiều 1 con hoặc cả 2 con 7805 thì cũng nóng.Nếu áp ra đúng mà có một con nóng thì xem lại chất lượng linh kiện của con bị nóng.
            Chúc bạn sớm giải quyết vấn đề.
            FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
            Mr Xô : Email :
            ĐT : 01674524129

Comment

Nguyên văn bởi pephuong Xem bài viết
              chưa có cầu diode sang DC thì 7805 của bạn sao hoạt động nó còn cháy nữa huống chi là nóng .... nếu bạn đặt điện áp DC thì mạch vậy là ok với điện áp từ 9-40v DC ...chúc bạn thành công
              cầu diode nó sờ sờ trong nguyên lí mà bạn
              theo mình là do khi thi công có sơ xuất ,bạn xem lại có nhầm chân ko ! cần thiết thì đổi con #

Comment

Tửong chủ đề này của mình chìm lâu r chứ. hnay vào Gmail lại thấy các bạn đào lên. Trước mạch trên của mình chả ai trả lời dùm cả. Tự mày mò nghiên cứu cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân.
                Tiện đây trả lời góp ý chút cho mạch của bạn trên nhé.
                1. Dải ổn đinh điện áp vào của các con 78xx trên là khác nhau. Nên khi đầu vào của nó là từ chung một cầu diode tất nhiên là sẽ không đạt tối ưu. VD dải ổn đinh của 7805 là 6-9v
                Nếu có điều kiện thì nên mua loại biến áp có nhiều đầu ra 6-9-24v ấy. Với mỗi đầu ra dùng một cầu và 78xx tương ứng
                2. Trông mạch nguyên lý thế kia chắc làm ra mạch in cũng mệt đấy
                Trước cũng thích làm mấy cái đa năng như thế này nhưng sau chán ( cứ làm rồi biết)
                Với 1 con 78xx chỉ chịu được dòng max là 1A với điều kiên tản nhiệt hoàn toàn. Nên nếu muốn tải hơn 1A thì bạn nên mắc song song nhiều con.
                3. Nếu với biến áp 1 đầu ra cố đinh mà không được dải chuẩn ổn định như ý thì có thể sử dụng 78xx cao mắc trước 78xx thấp. VD: đầu ra biến áp là 12v mà muốn dùng 7805 thì trước đó nên dùng 1 7809 thì điều kiện ổn đinh sẽ tối ưu hơn.
                Lâu chả dùng tới điện tử nữa. Trả lời chút cho có không khí. Các bạn góp ý thêm nha. Thân.

Comment

Về tác giả

Collapse

qtuan.thp Tìm hiểu thêm về qtuan.thp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X