Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ưu điểm của phủ đất kiểu này là j vậy các bác ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

của bạn đây : [Hướng dẫn] Cách vẽ các đường mạch rộng phủ kín board

Comment

video kia k phải của orcad ah bạn?

Comment

Nguyên văn bởi ken___ Xem bài viết
        video kia k phải của orcad ah bạn?
        đó là altium design
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          đó là altium design
          Ở orcad thì dùng copper area để vẽ.Nhưng mình chưa dùng thử bao h.đầu tiên mình phải chọn đường bao.Bạn có thể chỉ cho mình dc k?
          Thank!

Comment

Ở orcad thì dùng copper area để vẽ.Nhưng mình chưa dùng thử bao h.đầu tiên mình phải chọn đường bao.Bạn có thể chỉ cho mình dc k?
            Thank!
            Orcad is youtube.com
            I'm used Eagle
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

phía trên chỉ là 1 trong những qui tắc thiết kế mạch,e có nói rõ cái đó mà,chỉ nói chung cho bạn ấy hiểu về độ rộng đường nét mạch in,và riêng mỗi mạch thuộc lĩnh vực khác nhau thì có nguyên tắc thiết kế khác nhau.Và tất nhiên phủ mass hết thì chưa đủ mà còn rất nhiều vấn đề khác nữa,nhưng trong đó vẫn phài là phủ mass và phủ sao chod9ung11 quy tắc (cái này ai chuyên thì biết thôi).
              Thiếu mass nói dễ hiểu là ta đi ko đúng quy tắc đường mass nên mạch ko ổn định,ví dụ như trong âm thanh mà bác nói đi,đi ko đúng thì ta chạm tay vào đường mass thì ù rẻ 1 phần sẽ hết hoặc hết hẳn,ko lẽ bác ko hiểu ý e hay là...riêng topic này đâu có nói về nguyên tắc thiết kế từng loại mạch in đâu.Nếu có chắc ng đó ko phải là e vì...e đang còn phải cóp nhặt mà.
              Nếu bác hoangnam555 có thể, hãy chỉ cho mọi người những quy tắc ấy không?? chắc hẳn mọi ngườ ở đây đều rất muốn trở thành người chuyên mà bác. hihi.
              =======================
              Hoàng Văn Nam
              yahoo: hoangvannam_1690
              mail :
              Phone: 01699845034

Comment

Bạn Nam có thể nói 11 quy tắc làm mạch in được không ?!

Comment

Orcad is youtube.com
                  I'm used Eagle
                  2 ngày mày mò.Thì tôi dùng đường bao trước là free track sau đó dùng copper area để phủ đồng.Nhưng kết quả chán ngắt.Khi tôi phủ đồng thì đường đồng nó bao luôn cả chân link kiện k chừa điểm nào như phủ bằng copper pour.Và bao chổ nào nó phủ hết chổ đấy k có khoảng cách vời đường bào free track hay đường nào khác.dùng dây nào phủ chổ nào cũng dc.K như clip ATU.K biết tôi chưa dùng đúng chổ nào.Cậu chỉ cho mình dc k?

Comment

2 ngày mày mò.Thì tôi dùng đường bao trước là free track sau đó dùng copper area để phủ đồng.Nhưng kết quả chán ngắt.Khi tôi phủ đồng thì đường đồng nó bao luôn cả chân link kiện k chừa điểm nào như phủ bằng copper pour.Và bao chổ nào nó phủ hết chổ đấy k có khoảng cách vời đường bào free track hay đường nào khác.dùng dây nào phủ chổ nào cũng dc.K như clip ATU.K biết tôi chưa dùng đúng chổ nào.Cậu chỉ cho mình dc k?
                    Tốt, hoan nghênh tinh thần tự học.
                    muốn phủ chừa chân linh kiện ra, thì dùng obstacle mà vẽ, sau đó chọn thuộc tính là copper pour là được. Chú ý, trước khi vẽ thì phải xem net đó tên gì, sau đó khi chọn copper pour thì phải chọn trùng net với cái net mà bạn định vẽ. Như vậy orcad sẽ tự động phủ copper cho riêng từng net.
                    Về nguyên tắc vẽ layout: có 3 nguyên tắc cơ bản. 1) Bề rộng net phải tương thích với dòng điện đi qua nó. 2) Kỹ thuật one-point-grouding. 3) vẽ mạch càng gần nhau càng dễ bị nhiễu.
                    Việc phủ mass đi gần đường mạch cao tần ko phải là ý kiến hay đâu. Các bạn lấy mainboard máy tính ra xem sẽ thấy.
                    Kinh nghiệm thực tế: lấy 2 cái board thông dụng nhất là mainboard và board nguồn + board công suất của ampli cali ra xem. Ngày xem 1 lần, xem khoảng 1 tháng sẽ nghiệm ra được nhiều điều quan trọng về 3 nguyên tắc mình nói ở trên. Có thể có thêm nhiều ng tắc nữa, nhưng mình không nhớ để liệt kê ra.
                    EDA Engineer - Design on Demand
                    Email:
                    Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                      Tốt, hoan nghênh tinh thần tự học.
                      muốn phủ chừa chân linh kiện ra, thì dùng obstacle mà vẽ, sau đó chọn thuộc tính là copper pour là được. Chú ý, trước khi vẽ thì phải xem net đó tên gì, sau đó khi chọn copper pour thì phải chọn trùng net với cái net mà bạn định vẽ. Như vậy orcad sẽ tự động phủ copper cho riêng từng net.
                      Về nguyên tắc vẽ layout: có 3 nguyên tắc cơ bản. 1) Bề rộng net phải tương thích với dòng điện đi qua nó. 2) Kỹ thuật one-point-grouding. 3) vẽ mạch càng gần nhau càng dễ bị nhiễu.
                      Việc phủ mass đi gần đường mạch cao tần ko phải là ý kiến hay đâu. Các bạn lấy mainboard máy tính ra xem sẽ thấy.
                      Kinh nghiệm thực tế: lấy 2 cái board thông dụng nhất là mainboard và board nguồn + board công suất của ampli cali ra xem. Ngày xem 1 lần, xem khoảng 1 tháng sẽ nghiệm ra được nhiều điều quan trọng về 3 nguyên tắc mình nói ở trên. Có thể có thêm nhiều ng tắc nữa, nhưng mình không nhớ để liệt kê ra.
                      Cảm ơn A.Lâu nay vẽ mạch toàn dùng copper pour để phủ đồng = net GND.Vừa rồi thấy cái mạch phũ đồng tường net đẹp quá nên tìm hiểu.Lại học thêm dc nhiều thứ @@.
                      @ 2 hôm nay cứ lao theo cái copper area nghe bác nói em dùng copper pour cái dc liền.đi sai hướng cái là tèo haiz.
                      thank!
                      Last edited by ken___; 12-11-2012, 16:13.

Comment

Làm kiểu này được nhưng lâu khủng khiếp . Hơn nữa các pad hàn có một khanh hở cách li nên không chắc chắn .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cái được thứ nhất là tiết kiệm nước rửa mạch, kế đến là đất khắp mọi nơi, board siêu cao tần hay dùng. . .

Chúc vui.

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhdieu Tìm hiểu thêm về trinhdieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X