Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ưu điểm của phủ đất kiểu này là j vậy các bác ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ưu điểm của phủ đất kiểu này là j vậy các bác ?

Em thấy bên diễn đàn codientu có ảnh của một cái mạch này. em thấy có cách phủ đất khá lạ này nhưng mà chưa biết ưu điểm của nó là gì. Các abcs có thể chỉ rỗ giúp em dc không ?
    Attached Files

phủ đồng, mục đích là để chống nhiễu, nhưng tầm quan trọng của phủ đồng,là để tiết kiệm thuốc rửa mạch,hehe
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

nhưng mạch trên là nó phủ đồng cho từng NET một phải không bác ? hình như em thấy là nó chỉ phủ đồng cho GND và Vcc thì phải. Xung quanh các NET tín hiệu để nguyên

Comment

mạch trên họ phủ đồng cho từng dây, đấy cũng là 1 cách để đi dây

Comment

Nguyên văn bởi trinhdieu Xem bài viết
          nhưng mạch trên là nó phủ đồng cho từng NET một phải không bác ? hình như em thấy là nó chỉ phủ đồng cho GND và Vcc thì phải. Xung quanh các NET tín hiệu để nguyên
          thì thứ nhất với sinh viên thì tiết kiệm thuốc rửa ^^ chẳng đáng là bao nhưng mình phủ ko có ý này.
          cái chình là để những đường mạch có dòng điện và áp lớn cấp đủ dòng cho tải,LK.Dòng lớn mà tiết diện đường đồng nhỏ thì khéo bông đồng thôi,phủ mass để chống nhiễu và mạch ko bị thiếu mass,nhất là mạch âm thanh và MCU.
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

nếu thế thì em có ý này các bác xem có đúng không ? nếu mình có một mạch có 2 phần là phần công suất và phần điều khiển tách rời nhau thì riêng phần công suất mình sẽ phủ đồng như mạch trên, còn phần điều khiển mình sẽ phủ đất bình thường . như thế có dc không các bác ?

Comment

nếu thế thì em có ý này các bác xem có đúng không ? nếu mình có một mạch có 2 phần là phần công suất và phần điều khiển tách rời nhau thì riêng phần công suất mình sẽ phủ đồng như mạch trên, còn phần điều khiển mình sẽ phủ đất bình thường . như thế có dc không các bác ?
              đây là một trong những quy tắc thiết kế mạch in thôi.Những đường mạch có dòng điện lớn thì tiết diện cũng phải lớn,ngoài việc tiết diện lớn còn phải phủ thêm chì nữa nếu mạch in có lớp đồng mỏng.
              Các đường mạch là các tín hiệu digital dạng 01 hay các đường t/h analog có dòng nhỏ thì tiết diện nhỏ cho tiết kiệm ko gian mạch.
              Các đường tín hiệu có tần số cao thì phải chạy mass xung quanh để tránh nhiễu,ngoài ra các mạch như ampli,MCU,RF nên phủ mass để tránh nhiễu,trong 1 mạch có đường nhỏ đường lớn chứ ko bao giờ bằng nhau,tương tự có chỗ cần phủ có chỗ ko,ko nhất thiết phải phủ hết.
              Gmail:

Comment

Các đường tín hiệu có tần số cao thì phải chạy mass xung quanh để tránh nhiễu
                em hiểu như thế này có đúng không các bác ? với một tín hiệu có tần số cao ( > 10MHz) thì người ta không truyền bằng 1 NET bình thường mà người ta phải truyền bằng cáp. chính vì thế trong mạch in người ta tạo ra 1 đường cáp bằng cách cho 2 đường đất chạy song song với đường tín hiệu có tần số cao - mô hình của 1 cáp đồng trục phải không các bác.
                em để ý thấy mạch điện trong cái điều khiển điều hòa hoặc trong con chuột máy tính họ cũng phủ đồng cho từng dây. tại sao họ lại làm vậy mà lại không phủ đất cho toàn mạch vậy các bác ?

Comment

bCho mình hỏi trong Orcad làm chọn chế độ nào để phủ mass như hình trên nhỉ?

Comment

Các đường tín hiệu có tần số cao thì phải chạy mass xung quanh để tránh nhiễu
                    em hiểu như thế này có đúng không các bác ? với một tín hiệu có tần số cao ( > 10MHz) thì người ta không truyền bằng 1 NET bình thường mà người ta phải truyền bằng cáp. chính vì thế trong mạch in người ta tạo ra 1 đường cáp bằng cách cho 2 đường đất chạy song song với đường tín hiệu có tần số cao - mô hình của 1 cáp đồng trục phải không các bác.
                    em để ý thấy mạch điện trong cái điều khiển điều hòa hoặc trong con chuột máy tính họ cũng phủ đồng cho từng dây. tại sao họ lại làm vậy mà lại không phủ đất cho toàn mạch vậy các bác ?
                    Nói đến thế rồi mà chưa hiểu vấn đề,nếu phủ mass toàn mạch thì chỉ loại nhiễu bên ngoài gây ảnh hưởng cho mạch,còn nếu phủ mass cho từng đường tín hiệu thì loại đc khả năng chúng gây nhiễu cho nhau.
                    Nhiểu thì có ngàn loại nhiễu,muốn giảm nhiễu thì trước tiên phải xử lí trên bo đã (nội bộ) rồi hẵn tín đến môi trường đặt bo.
                    2 thằng tín hiệu có tần số cao đi song song với nhau ít nhiều gì cũng đấu đá nha thôi,thiết kế mạch in cho các mạch đơn giản thì chạy sao cũng đc,còn chuyên nghiệp hơn thì còn phải học và thực nghiệm nhiều.
                    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                      thì thứ nhất với sinh viên thì tiết kiệm thuốc rửa ^^ chẳng đáng là bao nhưng mình phủ ko có ý này.
                      cái chình là để những đường mạch có dòng điện và áp lớn cấp đủ dòng cho tải,LK.Dòng lớn mà tiết diện đường đồng nhỏ thì khéo bông đồng thôi,phủ mass để chống nhiễu và mạch ko bị thiếu mass,nhất là mạch âm thanh và MCU.
                      Bác hoangnam555 giải thích giúp em thiếu mass là như thế nào ạ? Còn mạch âm thanh thì em xin đính chính là không phải phủ mass là ok đâu, đường mass phải vẽ tay và có nguyên tắc của nó, còn nguyên tắc thế nào thì em không thể giải thích !

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                        Bác hoangnam555 giải thích giúp em thiếu mass là như thế nào ạ? Còn mạch âm thanh thì em xin đính chính là không phải phủ mass là ok đâu, đường mass phải vẽ tay và có nguyên tắc của nó, còn nguyên tắc thế nào thì em không thể giải thích !
                        phía trên chỉ là 1 trong những qui tắc thiết kế mạch,e có nói rõ cái đó mà,chỉ nói chung cho bạn ấy hiểu về độ rộng đường nét mạch in,và riêng mỗi mạch thuộc lĩnh vực khác nhau thì có nguyên tắc thiết kế khác nhau.Và tất nhiên phủ mass hết thì chưa đủ mà còn rất nhiều vấn đề khác nữa,nhưng trong đó vẫn phài là phủ mass và phủ sao chod9ung11 quy tắc (cái này ai chuyên thì biết thôi).
                        Thiếu mass nói dễ hiểu là ta đi ko đúng quy tắc đường mass nên mạch ko ổn định,ví dụ như trong âm thanh mà bác nói đi,đi ko đúng thì ta chạm tay vào đường mass thì ù rẻ 1 phần sẽ hết hoặc hết hẳn,ko lẽ bác ko hiểu ý e hay là...riêng topic này đâu có nói về nguyên tắc thiết kế từng loại mạch in đâu.Nếu có chắc ng đó ko phải là e vì...e đang còn phải cóp nhặt mà.
                        Gmail:

Comment

Các bác hướng dẫn e cách phủ mass như trên với? Cảm ơn các bác.
                          WS:
                          Blog:

Comment

H mới biết cách phủ đồng bằng tay này.Nhưng A,E cho hỏi phủ dây to nhỏ như thế nào.hay cứ chổ nào trống nhiều thì phủ to?.mà cái này muốn phủ đẹp chắc phải làm nhiều hihi.

Comment

Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
                              Các bác hướng dẫn e cách phủ mass như trên với? Cảm ơn các bác.
                              banij tìm lại trong dd có nhiều người nói rồi đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhdieu Tìm hiểu thêm về trinhdieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X