Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các kiến thức - kĩ năng cần có để trở thành Hardware Design Engineer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các kiến thức - kĩ năng cần có để trở thành Hardware Design Engineer

Xin chào các bậc tiền bối,

Em thấy xu hướng các công ty điện tử nước ngoài về VN mở văn phòng có nhu cầu tuyển dụng vị trí Hardware Design Engineer khá cao.
    Xin các bác chỉ giáo dùm em với vị trí này ở nước ngoài thì mình cần phải có những kiến thức + kĩ năng gì ?
    Cảm ơn các bác.
    Any suggests are welcome.
    "winner never quit, quitter never win"

Thiết kế Mạch + PCB (eagles, proteus, altium, orcad, multisim ultiboard...)
    Thiết kế IC (ko rõ)
    Mô phỏng (mạch công suất + mạch tương tự) (psim, ltspice, proteus, multisim...)
    EMC
    Hardware qualification

Kiến thức: điện điện tử,
    Kỹ năng: kỹ năng mềm như giao tiếp, làm việc nhóm... phần mềm thì nêu trên (nếu biết đc Matlab vs Labview nữa thì ngon). Ngoài ra nên sử dụng thành thạo các thiết bị đo cơ bản: đồng hồ đo, máy (hiện và phát) xung, máy phân tích phổ...

Comment

Toàn bọn bịp bợm thôi . Nếu đã không biết thì đừng nên lao vào , kẻo bị bọn nó chăn dắt . Khổ bố mẹ thôi .
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bác Văn nói rõ hơn dc ko ?

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Toàn bọn bịp bợm thôi . Nếu đã không biết thì đừng nên lao vào , kẻo bị bọn nó chăn dắt . Khổ bố mẹ thôi .
        "winner never quit, quitter never win"

Comment

Nguyên văn bởi +-x:=? Xem bài viết
          Xin chào các bậc tiền bối,

Em thấy xu hướng các công ty điện tử nước ngoài về VN mở văn phòng có nhu cầu tuyển dụng vị trí Hardware Design Engineer khá cao.
          Xin các bác chỉ giáo dùm em với vị trí này ở nước ngoài thì mình cần phải có những kiến thức + kĩ năng gì ?
          Cảm ơn các bác.
          Any suggests are welcome.

Bác đừng lo chuyện nước ngoài vì khó mà so sánh được.

Tại Mỹ: hãng ít tiền mướn nhân viên có bằng 2 năm. Hãng nhiều tiền thì mướn bằng 4 năm. Làm pcb vớ vẩn 2 lớp, mạch đơn giản thì acad cũng được, và ai làm cũng được. Làm mother board thì mấy bác 2 năm mới vô nghề chưa chắc được cho làm.

IC lay tớ có thằng bạn chỉ có bằng 2 năm, nhưng đứng ra mở hãng. Vài chục năm trước mấy báo VN hay quảng cáo lớp "layout" chừng 2000-3000 USD. Loại này không được coi như bằng 2 năm (AS, AA) mà chỉ kêu là bằng cho lớp đó thôi (certificate).

Nói tóm lại là hãng làm về cái gì thì bà con học "thêm" về cái đó. Hoặc hãng mướn vô rồi gởi đi học thêm,. Lý do là trong trường ĐH không dậy mấy thứ "mắc tiền" đó. Những trường tư chuyên khoa thì có dậy.

Cái chữ hardware design nó bao gồm quá nhiều thứ, bác phải coi hãng đó làm về cái gì. Nhiều khi nó cần người làm vẽ cái hộp đựng máy nó cũng dùng chữ đó và sẽ mướn mấy tay drafting bằng 2 năm (ít tiền) thay vì mướn bằng 4 năm điện tử vì tốn tiền mà vô tích sự trong nghề họ không học tới.

Comment

Về tác giả

Collapse

+-x:=? be dreamer be doer Tìm hiểu thêm về +-x:=?

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X