Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em hàn mạch ngầm với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em hàn mạch ngầm với ạ

Điện thoại của em bị bay 1 chiếc chân nguồn. Nó gãy bt thì ko sao khổ nỗi nó kéo theo cả lớp vỏ mạch ngoài trên board giờ còn mỗi lớp mạch ngầm mà ko hàn thế nào cho nó ăn đc. Em đã thử mang qua mấy cửa hàng sửa đt lớn nhưng cũng bị trả về. Họ bảo hàn thử các kiểu rồi mà ko ăn thua. Các cao nhân giúp em vụ này với ạ (cái vị trí hàn này chỉ khoảng 0.5cm ạ)

điện thoại của bạn là loại gì ? theo bạn mô tả thì bị bay chân nguồn vậy là bay chân nút nguồn (power) hay là bay chân tiếp xúc pin ? máy đt bị bay mất như thế do nguyên nhân gì ?

Comment

Nguyên văn bởi phuthanh2004 Xem bài viết
      điện thoại của bạn là loại gì ? theo bạn mô tả thì bị bay chân nguồn vậy là bay chân nút nguồn (power) hay là bay chân tiếp xúc pin ?
      Em dùng S200 k-tech hàn quốc ạ. Nó bị bay chân tiếp xúc pin (chân giữa, cực dương thì phải). Trước em cũng bị gãy 1 lần chỗ đó nhưng em lấy chân pin của 1 điện thoại khác ra chế và hàn vào dùng đc nửa năm thì nó bị bong ra như vậy. Mấy anh thợ bảo vẫn còn mạch ngầm nhưng hàn nó ko ăn. Em đã thử mang qua mấy anh thợ gần nhà và chỗ 88 Trần Hưng Đạo nhưng họ đều ko hàn đc.

Comment

Bạn nói điện thoại đó bị đứt chân nào, VCC, BSI hay GND.
        Mỗi chân đều có đường đi riêng, bạn thử dò xem nó đi đâu rồi tính tiếp.
        Nếu có mạch ngầm mà hàn không ăn thì lấy cái dao lam, cạo nhẹ lớp board ở trên đi, xong rồi cho tí nhựa thông và chì lên, chà chà qua là dính

Comment

Nguyên văn bởi vk.media Xem bài viết
          Bạn nói điện thoại đó bị đứt chân nào, VCC, BSI hay GND.
          Mỗi chân đều có đường đi riêng, bạn thử dò xem nó đi đâu rồi tính tiếp.
          Nếu có mạch ngầm mà hàn không ăn thì lấy cái dao lam, cạo nhẹ lớp board ở trên đi, xong rồi cho tí nhựa thông và chì lên, chà chà qua là dính
          Em xem trên vỏ pin thì chính xác chân đó là chân cực âm ạ. Em thấy anh thợ chạm cái chân đó với miếng sắt bọc chip(như miếng bảo vệ board) thì cái máy đo nó kêu tút tút và anh ấy bảo chân còn sống. Em thì chỉ hàn nghik đc thôi chứ ko hàn đc mấy linh kiện bé. Em thấy anh thợ cũng cạo cạo qua sau đó lấy hộp paster(vàng vàng như mỡ) tráng qua bề mặt sau đó hàn thiếc mà ko ăn thua, xong là lắc đầu luôn kiểu như cố cũng ko đc. Bác cao tay giúp em vụ này với, cho em địa chỉ cả sdt lúc nào bác rảnh em qua làm phiền .

Comment

Nguyên văn bởi Yugi_pro_IT Xem bài viết
            Em xem trên vỏ pin thì chính xác chân đó là chân cực âm ạ. Em thấy anh thợ chạm cái chân đó với miếng sắt bọc chip(như miếng bảo vệ board) thì cái máy đo nó kêu tút tút và anh ấy bảo chân còn sống. Em thì chỉ hàn nghik đc thôi chứ ko hàn đc mấy linh kiện bé. Em thấy anh thợ cũng cạo cạo qua sau đó lấy hộp paster(vàng vàng như mỡ) tráng qua bề mặt sau đó hàn thiếc mà ko ăn thua, xong là lắc đầu luôn kiểu như cố cũng ko đc. Bác cao tay giúp em vụ này với, cho em địa chỉ cả sdt lúc nào bác rảnh em qua làm phiền .
            bạn dùng giấy nhám chà đi là dc

Comment

nếu là chân âm or dương thì quá dễ! trước tiên làm thế nào đó cố đinh cái tiếp xúc pin vào vị trí sao cho khi lắp pin thì tiếp xúc tốt & ko bị bung sau đó câu 1 dây từ chân tiếp xúc đó ra GND là ok .nếu là (+) pin thì câu vào chân cái tụ to nhất.

Comment

Em vừa mang qua quán sửa điện thoại gần nhà, ông ấy bảo: "mày chỉ đâu anh đánh đấy" thế thì em cũng chịu luôn. Có bác nào ở HN giúp em với ạ?

Comment

Em vừa mang qua quán sửa điện thoại gần nhà, ông ấy bảo: "mày chỉ đâu anh đánh đấy" thế thì em cũng chịu luôn. Có bác nào ở HN giúp em với ạ?
                  cứ quất vào cái lưới bảo vệ của mấy con ic, vì toàn bộ mấy cái lưới ấy nối mass hết ( tức nghĩa là nối âm của pin )

Comment

Bác cho cái hình lên coi.

DĐ : 0984 334 368

Comment

bung chân pin thì chỉ có chế dây pin thôi, sao mà hàn chân cắm pin vô như trước đc

Comment

Em nên cố định bằng cái gì bây giờ bác nhỉ. Em thấy ngoài quán người ta có cái cục như kiểu sáp nhựa hơ nóng nóng cho nó chảy ra rồi dính vào nhưng có vẻ ko chắc lắm, còn nhỏ keo 502 thì nó ko ăn sắt với cả nếu bị tuột cậy cái lớp keo 502 cũng khổ. Giờ em định nhỏ sáp trước để cố định chân sau đó nhỏ keo 502 để cố định sáp với lớp nhựa xung quanh ko biết có ổn ko .

Comment

Nếu như đã hư chân pin thì giờ chỉ có nước câu dây vào thôi, vì giờ bạn có cạo ra, hàn lại thì sau này nó vẫn bung, hơn nữa điện thoại là hàng TQ.
                          Bạn cứ lần theo 3 chân pin, câu 3 dây vào cục pin luôn. Chân GND thì câu đại vào chỗ nào cũng được, thường thì trong các board điện thoại có cái phần khung sắt bảo vệ cho các con CPU, RAM ấy ... cứ câu vào đó, chúc vui !

Comment

Hu hu tèo rồi các bác ạ. Mang lên mấy lần quán đt nó ko làm cho thế là về tự xử. Đầu tiên thì câu dây từ cực pin đến vỏ sắt của chip quacom bé thì nó lên bình thường. Sau đó sang ông hàng xóm mượn mỏ hàn về thì câu lại nó không lên, thế là em vừa câu vừa cắm sạc để khỏi phải giữ nút nguồn (vì nó quá bé) thì nó bốc khói chỗ chân nguồn - máy em thì cắm sạc là nó tự khởi động, thế nên rút pin ra cắm sạc máy vẫn khởi động nhưng bị loop. Test lại pin ko sao, cắm sạc thì máy vẫn lên nhưng màn hình rất tối. Giờ em câu lại thì thấy cái vỏ và dây bị nóng thế là bỏ ra luôn. Không biết nó bị cháy cái gì nữa hình như là die mất cái đèn nền màn hình hay gì đó ạ

Comment

Hu hu tèo rồi các bác ạ. Mang lên mấy lần quán đt nó ko làm cho thế là về tự xử. Đầu tiên thì câu dây từ cực pin đến vỏ sắt của chip quacom bé thì nó lên bình thường. Sau đó sang ông hàng xóm mượn mỏ hàn về thì câu lại nó không lên, thế là em vừa câu vừa cắm sạc để khỏi phải giữ nút nguồn (vì nó quá bé) thì nó bốc khói chỗ chân nguồn - máy em thì cắm sạc là nó tự khởi động, thế nên rút pin ra cắm sạc máy vẫn khởi động nhưng bị loop. Test lại pin ko sao, cắm sạc thì máy vẫn lên nhưng màn hình rất tối. Giờ em câu lại thì thấy cái vỏ và dây bị nóng thế là bỏ ra luôn. Không biết nó bị cháy cái gì nữa hình như là die mất cái đèn nền màn hình hay gì đó ạ
                              Chúc mừng có điện thoại mới....

Comment

Về tác giả

Collapse

Yugi_pro_IT Tìm hiểu thêm về Yugi_pro_IT

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X