Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi các tiêu chuẩn khi vẽ 1 mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi các tiêu chuẩn khi vẽ 1 mạch in

các bác cho mình hỏi có ai có kinh nghiệm chỉ mình độ lớn các đường nối dây ko
    các tiêu chuẩn khi vẽ 1 mạch in là gì? các quy định khi vẽ 1 mach in?
    VD:
    dây nguồn: độn lớn ?
    dây tín hiệu: ?
    dây có tần số cao: ?

xin bác nào biết chỉ mình với nha. còn có kinh nghiệm nào thêm khi vẽ mạch in xin chỉ luôn nha
    thank
    web dien tu

hot girl

Cái này thì bạn cần tìm hiểu ví dụ nhé: dây nguồn của bạn chịu dòng bao nhiêu A thì bạn có thể đi dây to hơn.
    Còn mình thường hay đi dây là T50 thôi các dây tín hiệu của mình cũng thế nếu chỗ nào sợ chạm chập thì đi dây nhỏ đi. dây tần số cao mình thường ưu tiên gần mass và không gần nhau tránh xa khu vực điều khiển không nó hay bị nhiễu lém
    Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

Bố trí linh kiện sao cho đường mạch càng ngắn càng tốt, nhất là mạch cao tần. Dây tín hiệu xa dây nguồn, không được quá dài.

Comment

nên vẽ bằng tay hay dùng auto trong orcad nhỉ. em thấy vẽ tay khó quá sao vẽ nổi
        web dien tu

hot girl

Comment

Cố mà vẽ đi. Dần dần sẽ quen. Xem nhiều mạch in thật để học cách bố trí linh kiện, kiểu đi dây... của người ta. Autoroute chỉ dùng khi cái mạch nó như cái mạng nhện nhìn vào tối tăm mặt mũi thôi. Mà Autoroute chỉ dùng để người ta định hướng tốt hơn khi vẽ bằng tay thôi. Chơi hoàn toàn Auto thì nó còn ra cái gì nữa. Tự đi dây mới thể hiện được " TA LÀ AI ".

Comment

híc anh e hỏi là tiêu chuẩn bản vẽ cơ mà.mình thấy việc này chưa ai để ý đến, chủ yếu là kinh nghiệm của từng người.
            gà _ haui

Comment

Không có tiêu chuẩn nào đâu bạn chỉ cần bạn thiết kế nhiều là sẽ quen thôi, còn việc bạn vẽ tay sẻ tốt hơn mình có thể kiểm soát được mạch mình một cách dễ dàng, đi dây lớn nhỏ củng dể hơn. nếu bạn mới bắt đầu mình nghỉ bạn có thể sử dụng chế độ auto nhưng khi đã thànnh thạo 1 tí thì có thể chuyển sang vẽ ở chế độ vẽ tay sẽ tốt hơn một vài thông tin muốn chia sẽ cùng bạn

Comment

nếu bạn quan tâm bạn hãy tìm hiểu những từ khóa : kiểu footprint, độ rộng đường mạch tín hiệu, công suất, cách bố trí dây ( nguồn, tín hiệu),..HIện tại ở việt nam không có mấy cá nhân quan tâm vấn đề này, rất đáng tiếc
                Be quan. Plz contact through email:

Comment

Tất cả mạch điện đều có nguyên lý đi dây sao cho trống nhiễu mạch tốt nhất.với nguồn hay gnd thì phụ thuộc vào dòng điện như thế nào thì ta chọn kích thước đường mạch.hay cách đi dây trong các mạch lọc,mạch sửa xung đều hướng dấn cách đi dây đó.mọi người serch trên google là dõ ngay mà

Comment

các anh ơi em vẽ xong cái mach rùi mà phủ mass mãi không được em anh nào biết sửa dùm em với AA.MAX em xin cám ơn
                    Xin lỗi đã spam

Comment

Các chuẩn khi vẽ mạch in được nói trong bộ tài liệu của IPC, cụ thể là IPC-600, IPC-600-A, IPC-2222, IPC-2221...Mà các tài liệu này phải mua chứ không free. Ngoài ra muốn vẽ một cách chuyên nghiệp thì phải nắm được: tạo footprint, set contraints, layer stackup, impedance control, DFA, DFM, DFT, gerber export...

Comment

Payitforward.LLB
                        thư viện layout cho orcad, khá đầy đủ

Comment

bó tay cho mọi người luôn!

mình xin nhắc lại câu hỏi của bạn ấy nè: tiêu chuẩn để đặt mạch in 2 lớp là gì?
                          ex:
                          - đường mạch >= ?
                          - khoảng cách giữa 2 đường mạch >=?
                          - các chuẩn lổ khoan như thế nào? (0.6mm, 0.8mm, 1mm,.... )
                          - lổ VIA như thế nào?(lo khoan via bao nhiêu, vòng ngoài VIA bao nhiêu...)
                          ......
                          nói túm lại là các tiêu chuẩn để bên CTy thi công đảm bảo thi công được.

và 1 phần nữa là cách tính công suất cho đường dây đi mạch.
                          mọi người cho ý kiến đi.
                          mình cũng ko rành lắm.
                          biết sơ sơ thôi.

Comment

Bạn này hỏi đúng trọng tâm nè.
                            Đường mạch và khoảng cách giữa các đường mạch tối thiểu còn tùy vào nơi gia công mạch in cho bạn, thông thường 10mil là minimum, có nơi thì nhỏ hơn.
                            Các lỗ khoan thì có một số loại thông dụng: điện trở 0.9li, diode 1 li hoặc 1.2 li, IC chân DIP 0.9 li, tụ nhỏ 0.9 li, LED 0.9 li, Pin header 1 li hoặc 1.2 li, via 0.5 li hoặc nhỏ hơn tùy nơi gia công.
                            Làm vài lần sẽ biết thôi, cái gì cũng có học phí mà.

Comment

Đúng vậy. Nó tùy vào nơi gia công, nếu mà mạ thêm thiếc thì lỗ khoan sẽ nhỏ hơn đi chút xíu so với ko mạ.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

longphi54 Tìm hiểu thêm về longphi54

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X