Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Proteus và tài liệu

Trong này có cả bài hướng dẫn tiếng anh, tiếng việt và hướng dẫn bằng video. Tuy nó hơiu nặng nhưng chịu khó down về đảm bảo không hối hận!
    http://www.4shared.com/file/41765988...2_SP2.html?s=1
    - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
    Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

thanks các pác nhiều, mình vẽ Orcad cũng không rành lắm, chọn chân cũng khó khăn, pác nào biết rành chỉ mình với

Comment

có pác nào biết chuyển từ mạch nguyên lý sang mạch in bằng proteus không? chỉ tui với , tui cũng không rành về mấy cái này, pác có tài liệu về vẽ mạch proteus không?

Comment

Tôi cũng dùng Proteus để thiết kế. (Nhẹ, dễ cài đặt, dễ dùng, tôi vẫn dùng bản 6.9 vì các bản 7. hay bị lỗi).
          Tôi không hẳn thông thạo Proteus nhưng một số cái cơ bản có thể trả lời mọi người được.
          Đây là một mạch tôi layout bằng Proteus. (nhìn lỗ chân khác nhiều quá).

Click image for larger version

Name:	rb_main_pic18_.gif
Views:	1
Size:	18.6 KB
ID:	1331754

Đây là các file gerber của nó.
          Rb_Main_PIC18.rar

//mong mọi người dành thời gian đọc những nội dung đã được viết trước khi hỏi.

Comment

chào các pác, không hiểu sao mình sài bản 7.2 sp6 lại bị lỗi hoài, mở một hồi sau mở lại không được, các pác biết tại sao ko? chỉ mình với

Comment

Mấy bác có footprint của proteus không up lên đi. Trong proteus hắn thiếu nhiều chân linh kiện quá, đang cần mà 10 cái như thế đều chẳng có chân, ngồi hì hục vẽ xong 10 cái, chưa kể là phải đi mua linh kiện về đo đạt rồi với vẽ được. Bác nào có rồi thì up lên cho anh em với. ảm ơn iều.

Comment

Uh! Nhân tiện đây tôi thấy anh em ta nên có một số quy định chung về vẽ vỏ trong Proteus, sau đó mỗi người đều tự sửa thư viện của mình cho phù hợp rồi up lên. Anh em sẽ tổng hợp lại để làm thư viện chung luôn. Phải có những thống nhất chung để cái vỏ mình vẽ ra chính xác, khoa học , tiện dùng... (từ đặt tên, cỡ/kiểu chân, vỏ...)
                Anh em cho ý kiến luôn nhé!

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                  Phải tạo linh kiện mới chứ sao, đơn giản thôi mà. Mình đã có hướng dẩn rồi đó. Chúc thành công !
                  sao chẳng thấy bài hướng dẫn tạo chân linh kiện của bạn ở đâu hết vậy.

Comment

Nguyên văn bởi thaithienanh Xem bài viết
                    Có lẽ bạn dùng phiên bản cũ nên nút bấm có ngược lại tí chút, bạn cố gắng ấn trái ấn phải gì đó để hiện lên khung menu của linh kiện rồi chọn "edit properties" là đuợc, cái gì hong làm đuợc thì cứ quậy thoải mái đi, bảo đảm sẽ làm đuợc thôi

Còn đây là link bài mình viết giới thiệu vài nét cơ bản về code và cách sử dụng để vẽ và mô phỏng 3D
                    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=9518

Hiện tại mình vẫn đang dùng Proteus để thiết kế mạch in, chức năng linh hoạt và thông minh hơn các phiên bản cũ của orcad và Protel (phiên bản mới tuy hay, mạnh nhưng quá nặng và rườm rà). Đối với những bạn nghiên cứu không chuyên cũng như bán chuyên nghiệp mình dám khẳng định rằng Ares có thể hoàn toàn thay thế đuợc những trình cồng kềnh kia. Việc tạo thư viện liên kết qua lại giữa Isis và Ares cũng không khó khăn gì cả, bên Isis các bạn chỉ cần rã linh kiện và add dạng chân cắm sẵn cho nó sau đó lưu lại là xong. Hiện tại vì công việc mình đang bị bó buộc vào thời gian không còn tinh nghịch đuợc nữa hix, hơi buồn tí, nhưng lương OK và sống nhàn hơn, nên không viết bài cho các bạn về phần này đuợc, mong các bạn thông cảm.

Chúc vui các bạn !.
                    cậu có thể nói cụ thể cách in ra như thế nào ko từ lúc vẽ xong mạch in còn nguyên hình linh kiện ấy mong cậu hướng dẫn cụ thể cách lưu tên file như thêa nào nhé cảm ơn nhìu

Comment

• Tui mới tập vẽ mạch in bằng Proteus, muốn làm mạch in 1 lớp chạy autorouter mà không biết đặt thế nào, mong chỉ giáo.

ATMega8=18K; ATMega16=45K; ATMega32=70K...

Comment

• Chọn công cụ 2D Graphic, vẽ hình vuông, tròn, méo mó j đó tùy các bạn nhưng có kích thước rộng một tý, vd 2dm2 chẳng hạn, nếu ko nó sẻ báo ko đủ chổ. Sau đó nhấp chuột phải lên đường vừa vẽ, chọn Change layer/Board Edge.

Vào Tools/auto placer, nếu ko cần chỉnh j cả thì cứ OK là nó tự kéo linh kiện ra đặt cho mình

Sau đó củng vào Tools/Auto router, Signal hay power đều chỉ chọn một lớp dưới (màu xanh), còn màu đỏ là lớp trên thì để "none"

Ok là xong, vọc một tý là biết mà
                        Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

• Cảm ơn các bạn đã chỉ cho mình.Mình muốn hỏi cách nào để cho các lile sơ đồ linh kiện thêm vào kho dữ liệu của Workben nhỉ bạn nào biết chỉ mình với.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                            Chọn công cụ 2D Graphic, vẽ hình vuông, tròn, méo mó j đó tùy các bạn nhưng có kích thước rộng một tý, vd 2dm2 chẳng hạn, nếu ko nó sẻ báo ko đủ chổ. Sau đó nhấp chuột phải lên đường vừa vẽ, chọn Change layer/Board Edge.

Vào Tools/auto placer, nếu ko cần chỉnh j cả thì cứ OK là nó tự kéo linh kiện ra đặt cho mình

Sau đó củng vào Tools/Auto router, Signal hay power đều chỉ chọn một lớp dưới (màu xanh), còn màu đỏ là lớp trên thì để "none"

Ok là xong, vọc một tý là biết mà
                            Cảm ơn bác nhé!Làm được rồi, kể ra thì mò mãi cũng được nhưng đúng là "học" và "hỏi" phải đi với nhau mới nhanh được.

ATMega8=18K; ATMega16=45K; ATMega32=70K...

Comment

• Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                              e hèm,chán sống rồi hả ?

nói vậy thôi chứ cậu đang muốn hỏi cái zì? không hỏi tui xóa luồng à nghen
                              bác châu cho hỏi sau khi em vẽ xong sơ đồ mạch in với AREA em đã gở bỏ xong các layer chỉ để lại bottom bây giờ em muốn in mạch đó ra thì lưu dưới dạng file gì và lưu như thế nào có dùng phàn mềm hỗ trợ ko em đang dùng pdf 995 nhưng ko biết lưu với đuôi pdf như thế nào và cách in như thế nào cho đúng kích thước em dùng proteus 7.1 mong bác giúp em cảm ơn nhìu

Comment

• bạn taduc chỉ hỏi bác châu nên:
                                mà gỡ bỏ lớp có ích gì cho việc in đâu nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X