Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai sành về Altium Designer cho em hỏi chút.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai sành về Altium Designer cho em hỏi chút.

Ở bên PCB của Altium khi e đã vẽ song hoàn thiện mạch rồi muốn copy ra nhiều bản làm mạch cho tiện (do em làm mạch bằng pp in lụa) lên khi in can để làm mạch in phải in đủ cả Bottom, Top, và Top Overlay (Top Overlay này là phần hình dáng, tên, giá trị của linh kiện in ở mặt trên của Board sau khi hoàn thiện mạch in), nhưng khi copy thì phần Bottom và Top của PCB không thay đổi gì, chỉ có phần Top Overlay do có ký hiệu tên của các linh kiện lên khi copy các linh kiện trùng tên nó tự tăng các tên lên hoặc tự mặc định một cái tên khác cho linh kiện (VD: R1_1, Q1_1_1, T1_1_2...), nên các board sau khi copy ra không dống nhau. Có bác nào biết copy board ra mà nó dống nhau hoàn toàn chỉ em với.
    Thượng: 01683 761 765

Ý bạn là sao nhỉ ? Mình copy& paste vẫn ok mà, nó ko chỉnh sửa tên linh kiện gì cả

Comment

ý bạn là làm 1 panel tất cả các board đều giống nhau?

trong altium vào help tìm chữ "panelize PCB", "panelization" sẽ ra cách sử dụng. Nếu bạn không biết làm tôi sẽ viết lời chỉ dẫn nếu cần.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
        ý bạn là làm 1 panel tất cả các board đều giống nhau?

trong altium vào help tìm chữ "panelize PCB", "panelization" sẽ ra cách sử dụng. Nếu bạn không biết làm tôi sẽ viết lời chỉ dẫn nếu cần.
        Đúng rồi đó, nhưng mình tìm mãi mà không ra bạn có thể chỉ luôn giúp mình với đc không ?. Vì mình mới vẽ bằng PM này nên không dành về nó lắm. Cảm ơn bạn trước nhá.
        Last edited by thượng; 22-11-2010, 13:24.

Comment

Có lời chỉ dẫn trong zip file. Xin cho ý kiến.
          Attached Files
          Last edited by KVLV; 22-11-2010, 08:23.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Không đúng bạn ah.

Ý mình không phải chư thế này .
            Bạn làm như này là chuyển sang file .Cam* để array ra rồi, cái này thì mình cũng biết rồi, như thế thì mình chuyển sang file autocad copy còn nhanh hơn.
            Cái mình muốn là copy trực tiếp trên đuôi .PcbDoc cơ .

Comment

chọn cái gì muốn copy, xong trong Edit, chọn Paste Special, click/tick (checkmark) Duplicate Designator, click Paste.
              Attached Files
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Ok đúng rồi . Thank bạn!.

Comment

Ah KVLV ơi cho mình hỏi cách vẽ các đường mạch to như thế này trong Altium Designer làm như nào thế (các đường mạch vẽ như kiểu phủ mass ý) ?.

Mới đầu mình cứ tưởng là vẽ theo kiểu Polygon cơ nhưng trong Altium thì không phải, không biết nó đặt chế độ kiểu gì mà vẽ đc như vậy bạn biết thì chỉ mình với . Thank!.

Comment

thật tình thì tôi không biết. tôi có đọc đâu đó trên diễn đàn là vẽ dùng polygon, vẽ bằng tay.
                    có lần tôi chạy thử proteus, program này có thể vẽ mạch tận dụng hết phần copper chỉ cách khoảng mà mình đã cho.

Bro có thể tìm thêm trên diễn đàn này xem hoặc hỏi thẳng tới D&A Pro.
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Mình đã hỏi thử bạn ấy rùi nhưng chả thấy bạn ý trả lời gì cả . Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều .

Comment

Tôi mới về nhà và đã tìm ra được cách rồi. Để tôi viết lời chỉ dẫn rồi up lên cho bà con.

Thú thật bro D&A Pro vẽ rất đẹp.
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Xin cho ý kiến

Kèo theo là lời chỉ dẫn như đã hứa.

Vẽ mạch tận dụng hết bảng đồng hoặc giống như phủ đất (mass).
                          Attached Files
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi thượng Xem bài viết
                            Mình đã hỏi thử bạn ấy rùi nhưng chả thấy bạn ý trả lời gì cả . Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều .
                            Chỗ tôi nó sửa nhà nên cắt mạng. Cái hình mạch trên tôi vẽ lâu rồi, mất cả tuần đó. Ngày xưa tôi cũng thắc mắc như các bạn bây giờ đó. Cách của tôi là: Thứ nhất là phải sắp xếp linh kiện hợp lý nhất, cái này quan trọng và tốn thời gian cũng nhất. Tiếp theo là đi dây bằng tay nhé, các bạn phải kiên trì đi dây bằng tay chứ không có auto gì hết. Và cuối cùng là chỉnh lại bằng P - R nhé. Phải kiên trì và thực hành thật nhiều. Chúc thành công. Ok!
                            .:. Pcb Layout Design .:.
                            .:. Tel: 0988888916 .:.
                            .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Vẽ vời gì mà mạch đỏ loe đỏ loét thế kia. Làm mạch 1 lớp hầu hết mình chỉ vẽ bottom. Ngày xưa thầy dạy orcad toàn fang lớp top. Làm thủ công cứ phải lật mạch chán chết. Mà vẽ lớp nào cũng chả quan trọng gì, là cái màu hiển thị thôi mà.
                              Cậu vẽ mạch đẹp ghê nhỉ. Cậu có nhiều thư viện linh kiện không, có gửi cho mình xin. Mail: dongluancity@yahoo.com.vn

Còn cái cậu hỏi cách vẽ đường mạch to à. Kinh nghiệm là chính, sao cho đẹp mắt là được. Nhưng mấu chốt là chỉnh chỗ này. Tất cả ở Design. Sau đó bạn vào Rule...-> Routing -> With. Chuột phải để thêm With mới, chọn Net, lúc này bạn chỉnh thế nào thì chỉnh, các giá trị Min, Preferred, max. để bao nhiêu to bấy nhiêu. đúng cái Net đấy sẽ thay đổi như vậy.

Comment

Về tác giả

Collapse

thượng Tìm hiểu thêm về thượng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X