Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn tạo thư viện tích hợp ( Integrated Lib) Trong Protel2004SP2

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn tạo thư viện tích hợp ( Integrated Lib) Trong Protel2004SP2

Mình thường thấy 1 số newmen hay thắc mắc "em mua 1 vài con link kiện nhưng khi vẽ thì trong thư viện ko có?"
    Các bạn nên tạo thói quen tự vẽ thư viện linhk kiện vì việc này quá dễ, ko tốn nhiều thời gian, hơn nữa khi có 1 vài link kiện lạ mà trong Lib ko có thì các bạn có thể tạo Lib với kích thước chính xác cao : tạo điều kiện thuận lợi khi vẽ mạch in. Ngoài ra với khả năng sáng tạo các bạn có thể tạo ra được bộ thư viện mang tính thẩm mỹ cao.

Quay lại chủ đề topic, Protel2004 có thể làm được rất nhiều thứ, nhưng chúng ta thường dùng chủ yếu tính năng vẽ mạch in. Khác với Protel99, chỉ có 2 loại Lib : thư viện nguyên lý( SCH.Lib) và thư viện chân linh kiện ( PCB.Lib)
    Cũng trong Protel99 Khi thiết kế mạch. Trừ những bạn vẽ trực tiếp trên PCB ( có khá nhiều người dùng phương pháp này, dù với mạch phức tạp như của Ampli cao cấp) Còn lại hầu hết các bạn vẽ từ mạch nguyên lý, sau đó update sang PCB. Và trước khi update các bạn phải làm 1 việc đó là chọn chân linh kiện cho tất cả các part. Từ đó nảy sinh ra 1 số lỗi như : quên chọn chân linh kiện, hoặc chọn nhầm loại....
    Có lẽ vì thế mà trong Protel2004 Antium đã cho ra 1 loại Lib thứ 3 : Integrated.Lib
    Gọi là Lib tích hợp vì nó là sản phẩm 2 trong 1. Cả thư viện SCH và PCB trong 1 pack mới . Khi bạn lôi Part ở SCH ra cũng có nghĩa là bạn đã chọn luôn 1 kiểu chân linh kiện tương ứng cho nó. Điều này rất thuận tiện. Khi Update sang PCB bạn có thể ko phải thực hiện bước chọn chân linh kiện cho nó nữa nếu như bạn ko muốn thay đổi kiểu chân khác.
    Tôi nói có thể ko phải chọn chân vì trong 1 pack kia : sẽ bao gồm 1 part SCH duy nhất và nhiều kiểu chân linh kiện khác nhau, nhưng khi sử dụng bạn chỉ được chọn 1 kiểu chân linh kiện duy nhất cho 1 part.
    Các bước thực hiện như sau :
    1----------------------------------------
    + File - New - Project - Integrate Library :

Khi đó trong tab Project bên trái, sẽ xuất hiện 1 new Project, bạn kích chuột phải vào project vừa tạo, xuất hiện bảng :

2-----------------------------------------
    * Nếu bạn đã có sẵn 2 thư viện SCH.Lib và PCB.Lib bạn có thể Add vào bằng cách chọn : Add existing to Project :

Dẫn đến thư mục chứa các file.Lib trên chọn type tương ứng để mở lần lượt 1 SCHLib và 1 PCBLib cho Project :

3-----------------------------------------
    * Nếu bạn chưa có 2 thư viện trên thì chọn : Add new to Project :

Lần lượt chọn SCHLib và PCBLib để tạo 2 Lib đó rồi vẽ trong 2 Lib đó. Phần này bạn ThaiHoa đã hướng dẫn ( ở phần Tourial )nên mình sẽ bỏ qua.

4-----------------------------------------
    * Tiếp theo các bạn Save Project này lại : vào File - Save Project hoặc : Click phải chuột - Save Project.
    Lần lượt cũng Save 2 Lib kia lại nếu bạn tạo mới.
    5-----------------------------------------
    * Bạn vào màn hình làm việc của SCHLib, vào Tab : SCH Library ( bên trái màn hình ) Nếu chưa có bạn vào mục SCH ở góc phải màn hình phía dưới và chọn nó.

6-----------------------------------------
    * Bạn Click chọn từng con Part . Để chọn chân linh kiện cho con Part này bạn Click vào Botton : Add ở góc trái bên dưới mà hình :

* cũng có thể thực hiệ bằng cách Click đúp vào Part, sẽ ra cửa sổ Property : Click vào Botton : Add ở bên dưới :

7-----------------------------------------
    * Tiếp theo ở Mục FootPrint : OK.

8-----------------------------------------

* Click Botton : Browse mở PCBLib ( cũng có thế bạn phải đưa đường dẫn đến nơi lưu file PCBLib vừa tạo)

9-----------------------------------------
    * Chọn FootPrint mong muốn :

#-----------------------------------------
    -Lặp lại bước 6 nếu bạn muốn Add thêm chân cho Part.
    -Save tất cả các Document lại.

10----------------------------------------
    * Quay lại Tab Project
    Click Phải chuột vào Project, hoặc vào menu Project.
    chọn Compile hoặc Recompile

-------------------------------------------

Đến đây các bạn đã hoàn thành InteLib của riêng mình. Để sử dụng thư viện này các bạn mở một SCH.Schdoc mới ( 1 document mới để vẽ mạch nguyên lý) Chon Tab: Libraries bên phải màn hình : Click Libraries :

* chọn Tab Install, click Botton Install. Path đến thư mục chứa Project lúc nãy:

Trong thư mục này bây giờ Protel2004 vừa tạo ra 1 Folder mới : Project Output of [ tên project] ,chứa File : Output của Project trên, -> Open Folder, -> Open file Output -> Click Botton : Close.

Giờ bạn có thể sử dụng thành quả của mình :

--------------------------------------------------------------------------------------------

Good Luck .

Đến đây có 1 số bạn sẽ hỏi sao thư viện của mình rất lạ : Màu sắc của Part, wire, text .... rất bắt mắt, trên 1 nền đen dịu trông rất giống AutoCad.

Nếu các bạn cần mình sẽ hướng dẫn trong 1 bài khác và share thư Viện của mình cho các bạn dùng ( tất nhiên Free ) .

Nếu bạn nào có thắc mắc gì mình sẽ giải đáp, đề nghị 1 số bạn ko spam sai chủ đề của topic.

Bài viết rất hay. Cậu có thể cho mình xin thư viện cậu đang dùng ko? Tận dụng lại những gì đã có và phát triển thêm . Thanks ! Mail to : thuyvt_17@yahoo.com

Comment

bạn có thể chỉ cho mình cachf tạo thư viện để dược như của bạn đuọc không

Comment

cám ơn anh

Comment

Cho mình cái thư viện bạn tạo nhá, địa chỉ mail của mình la: Email.01683761765@gmail.com.
          Cám ơn nhiều!
          Thượng: 01683 761 765

Comment

Về tác giả

Collapse

kami Tìm hiểu thêm về kami

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X