Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách sử dụng máy in ảo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách sử dụng máy in ảo

mọi người cho mình hỏi với, để tạo ra file PDF mình dùng máy in ảo sư dụng phần mềm pdfFactory nhưng làm thế nào để tạo ra file pdf đúng tỉ lệ cho các chân linh kiện vì khi trong layout để zoom như thế nào thì khi tạo ra pdf nó cũng tạo ra đúng tỉ lệ zoom thế? tức là để scale 100%
    Last edited by dodanh; 10-02-2009, 00:46.

Bạn phải tắt hết các lớp khác đi, chỉ để chừa lại một lớp mạch in là TOP hoặc BOTTOM thôi(tùy mạch của bạn). Cái này hết sức quan trọng vì nếu ko tắt các lớp ko cần thiết thì bạn sẽ in tất cả trong 1 khổ giấy và chuyện tự scale thu nhỏ cho vừa là bình thường.
    Sau đó nhấn vào in bình thường, nhớ đánh dấu vào 2 cái ô Keep Drill Holes Open(để tạo lỗ bên trong pad lk) và Force black & white (in trắng đen ko cần cũng được)
    Chọc phá pà con chơi. Hi hi..

Comment

Nguyên văn bởi Xmen Xem bài viết
      Bạn phải tắt hết các lớp khác đi, chỉ để chừa lại một lớp mạch in là TOP hoặc BOTTOM thôi(tùy mạch của bạn). Cái này hết sức quan trọng vì nếu ko tắt các lớp ko cần thiết thì bạn sẽ in tất cả trong 1 khổ giấy và chuyện tự scale thu nhỏ cho vừa là bình thường.
      Sau đó nhấn vào in bình thường, nhớ đánh dấu vào 2 cái ô Keep Drill Holes Open(để tạo lỗ bên trong pad lk) và Force black & white (in trắng đen ko cần cũng được)
      mình tắt hết rồi chỉ in một lớp thôi và cũng đánh dấu như bạn nói, nhưng trong layout mà zoom lên to thì khi tạo ra file pdf nó cũng lớn như vậy và mình lại phải in theo % cho đúng cái này mất thời gian quá mình muốn hỏi làm thế nào để tạo ra pdf đúng tỉ lệ 100% luôn không phải chỉnh khi in nữa.

Comment

Nguyên văn bởi dodanh Xem bài viết
        mình tắt hết rồi chỉ in một lớp thôi và cũng đánh dấu như bạn nói, nhưng trong layout mà zoom lên to thì khi tạo ra file pdf nó cũng lớn như vậy và mình lại phải in theo % cho đúng cái này mất thời gian quá mình muốn hỏi làm thế nào để tạo ra pdf đúng tỉ lệ 100% luôn không phải chỉnh khi in nữa.
        Bồ ơi file ở dạng pdf là đồ rác khi dùng cho kỹ thuật điện tử (nó chỉ dùng cho tham khảo thôi).

Comment

Nguyên văn bởi npk.tran Xem bài viết
          Bồ ơi file ở dạng pdf là đồ rác khi dùng cho kỹ thuật điện tử (nó chỉ dùng cho tham khảo thôi).
          bạn nói gì mình không hiểu, khi làm mạch thủ công thì buộc phải làm vậy chứ làm bằng cách nào

Comment

Cái này có thể là do bạn đánh dấu luôn cả cái ở giữa là Print current view nữa, nếu ko phải thì bạn hãy chỉnh Properties của máy in ảo lại như khổ giấy vì mặc định của máy in là Letter, có thể để ý xem nó có tự scale nhỏ lại ko. Vấn đề này đơn giản thôi, chúc bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi Xmen Xem bài viết
              Cái này có thể là do bạn đánh dấu luôn cả cái ở giữa là Print current view nữa, nếu ko phải thì bạn hãy chỉnh Properties của máy in ảo lại như khổ giấy vì mặc định của máy in là Letter, có thể để ý xem nó có tự scale nhỏ lại ko. Vấn đề này đơn giản thôi, chúc bạn thành công.
              OK, mình làm được rùi, đúng như bạn nói mình có đánh dấu cả cái Print current view. Cám ơn Xmen nhiều!

Comment

Lấn sau bấm nút cám ơn nhiều nhiều là được rùi, hehe.

Comment

em dùng tinypdf để in từ dxp, protues, protel, sprintlayout đều bình thường rất đúng tỉ lệ, chả làm sao cả, bác thữ dung xem, cái này nhẹ lắm, ngoài ra em dùng luôn để convert tai liều ở dạng word hoặc execl sang pdf, tuyệt vời luôn
                  ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Comment

Nguyên văn bởi quocdat_dtvt Xem bài viết
                    em dùng tinypdf để in từ dxp, protues, protel, sprintlayout đều bình thường rất đúng tỉ lệ, chả làm sao cả, bác thữ dung xem, cái này nhẹ lắm, ngoài ra em dùng luôn để convert tai liều ở dạng word hoặc execl sang pdf, tuyệt vời luôn
                    mình dùng dopdf cũng in ra ngon lành nhưng khi đi in thì phải in với tỉ lệ lớn hơn 100% khoảng 103% gì đấy vì kích thước in ra bị nhỏ hơn so với thực tế một chút

Comment

Ko phải đâu, bạn vào chỉnh lại Properties của máy in ảo là ok liền, do mặc định của máy in ảo là khổ giấy Letter, bạn chỉnh lại là A4 là ok, bảo đảm, bao chạy luôn, hì hì.

Comment

máy in ảo dù có chỉnh lên cỡ A4 thì vẫn có sự lệch,cỡ 1 đếm 2 mm chứ k phải đâu,tôi đã từng ủi làm mạch nhiều,tốt nhất là in thẳng từ file orcad,bắt đắc nhĩ lắm mới in bằng máy in ảo.Nếu bạn dùng máy in ảo thì nên dùng soft Solid Converter PDF bản mới nhất,in chất lượng propressional thì ok!.Nói trước nha,dù in thế nào cũng lệch chân linh kiện,ít nhất là 0.5 mm.

Comment

các bạn tham khảo :
                          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=10189

Comment

Về tác giả

Collapse

dodanh Tìm hiểu thêm về dodanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X