Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tớ in bằng máy in A3 toàn bị nhỏ hơn so với hình vẽ. Tớ in bằng OrCAD luôn. Vào file/ print.Không hiểu sao nữa.
    The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi hact Xem bài viết
      Em đã vẽ xong sơ đồ trong capture CIS (orcad 9) nhưng khi mở chương trình layout thì chưa biết cách sử dụng.( orcad 9 khác 10.5 ) nhờ các bác chỉ giúp để em sớm hoàn thành dự án! Em mò mẫm lâu lắm!
      Bạn tạo file netlist từ Orcad capture (file có đuôi *.mnl). Nhớ gán các dạng chân của linh kiện theo tên từ thư viện của layout trước khi tạo netlist. Thư viện này có sẵn ở layout hoặc tự tạo riêng.
      Mở layout plus, chọn new mở file defaut.tch (hoặc *.tch trong thư mục Layout plus\data\*.tch). Sau đó bạn mở file *.mnl của bạn. Dùng mouse kéo sắp xếp các linh kiện vào vị trí thích hợp. Dùng lệnh Auto\autoroute\board để vẽ mạch tự động.....
      Chúc thành công.
      Attached Files
      Last edited by HueDN; 23-11-2006, 14:05.

Comment

Em đã vẽ song sơ đồ trong capture CIS (orcad 9) nhưng khi mở chương trình layout thì chưa biết cách sử dụng.( orcad 9 khác 10.5 ) nhờ các bác chỉ giúp để em sớm hoàn thành dự án! Em mò mẫm lâu lắm!
        tiếp theo phần trước
        Attached Files

Comment

đến giờ mình vẫn không biết cách Auto place cho máy tự động sắp xếp theo hướng có lợi để bo mạch ít jump hơn, các bạn có thể giúp mình được không.
          Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
          Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

chao cac ban khi ve bang layout vay lam sao de no hien thi cac ky hieuhan tren so do mach va cu ly kich thuoc nua giup em voi cac dai ca oi

Comment

Tớ muốn vẽ một hàng jump co 9 lỗ. Mỗi lỗ cách nhau 7.65mm. Không biết trong orCAD có cách nào tạo chân theo mảng cột không nhỉ? chứ cứ gắp từng chân đặt vào vị trí thì rất khó. Đơn vị nhảy từng 0.01mm thế này thì rất khó bắt.
              The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep Xem bài viết
                Tớ muốn vẽ một hàng jump co 9 lỗ. Mỗi lỗ cách nhau 7.65mm. Không biết trong orCAD có cách nào tạo chân theo mảng cột không nhỉ? chứ cứ gắp từng chân đặt vào vị trí thì rất khó. Đơn vị nhảy từng 0.01mm thế này thì rất khó bắt.
                Sao bạn không chỉnh lại cái Place Grid là 7.65mm! Thế là vô tư chứ gì! hehehe

Comment

Dùng cách như của bác natra2k2 không hay lắm, Bác dùng như thế này hay hơn:
                  Trong OrCAD cho phép xác định một đối tượng bằng tọa độ. bác cần thay đổi vị trí của đối tượng nào thì chọn đối tượng đó --> Nhấn Shift + F => Pad X LOG: Tọa độ trục X, Pad Y LOG --> Tọa độ trục Y.
                  Thường đặt chân số 1 ở (0,0) sau đó chân sau cách chân trước bao nhiêu thì bác cứ lấy tọa độ chân trước cộng vào khoảng cách ấy là OK thôi.
                  Chúc bác thành công.
                  Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Cuối cùng thì em cũng cài song bản Orcad 10.5! phải công nhận là 10.5 chạy sướng hơn 9.0 rất nhiều ( phần thư viện nhiều hơn hẳn ) cám ơn các bác!
                    Nhưng em gặp vấn đề như sau:
                    Sau khi vẽ với capture CIS và lưu lại rồi chạy layout hiện lên bảng AUTOCEO, ở mục Input MNL netlist file em không tìm thấy file em đã vẽ.Đúng ra là em không có file *.MNL là sao hả các bác??? Mong các bác giúp!
                    Cái file *.MNL là mình phải chủ động tạo ra sau khi vẽ xong mạch nguyên lý và kiểm tra hết lỗi (DRC).
                    Để tạo *MNL bác làm như sau:
                    Mở Capture CIS ở cửa sổ Design, chọn Creat netlist (biểu tượng có chữ N) trên góc phải màn hình.
                    Chọn thẻ Layout, sau đó chọn vị trí để lưu file -->OK
                    Chờ mình tìm cách Post mấy cái hình đã, tìm mãi không thấy đâu.

Comment

Đây rùi.
                      Attached Files

Comment

hic đúng là mình vô ý đặt câu hỏi mà câu trả lời đầy đủ phải dài hết quá trình kinh nghiệm nên các bạn không trả lời là phải rồi
                        Lần này mình chỉ năn nỉ các bạn viết cho mình qui trình để bố trí linh kiện lên mạch in tự động một cách hiệu quả thôi (dạng như : tạo matrix-> sắp nhóm->...autoplace) phần còn lại mình tự tìm hiểu lấy .
                        Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                        Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Ấn nút Component tool. Rồi phải chuột vào màn hình chọn New. Hộp Add component hiện ra thì ấn nút Footprint...Trong ô libraries chọn LAYOUT. rồi dưới ô footprint chọn loại chân thích hợp. rồi nhét nó vào bo mạch. Rồi sau đó chỉ việc phải chuột vào hình đó mà copy nhân lên thành 4 phát.
                          Cẩn thận khi "Back Annotate" và "Check error"
                          !e

Comment

my huny ai co sach huong dan ỏcad 10.5 khong co the upload len cho em tham khao voi bye

Comment

Back trở về đầu luồng này mà load.
                              The road ahead

Comment

lâu rồi k thấy ai trao đổi nữa vậy ........!

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X