Thông báo

Collapse
No announcement yet.

FeCl3 nguyên chất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình thì dùng giấy báo
    rửa bằng FeCl3, dùng nước lạnh
    bạn xem nhé

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
      mình thì dùng giấy báo
      rửa bằng FeCl3, dùng nước lạnh
      bạn xem nhé
      Giấy báo cool vậy, thoy đổi sang dùng giấy báo .
      Computer Science major - Vietnamese-German University
      Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
        em thấy vậy thì hơi lâu ạ,mọi người dùng H202 và HCl chỉ dưới 1 phút là ăn mòn xong 1 cái board to,nếu không cẩn thận là mất sạch board
        bây giờ em thường dùng nưóc sôi sùng sục+FeCl3,khi đổ vào thì tỏa nhiệt rất mạnh,em bỏ board vào,ăn mòn không kém gì axit đâu ạ
        E thấy cái nào cũng nguy hỉm, thoy thời gian hok phải là tiền bạc vs e, FeCl3 vs nước lạnh thoy. (Cố gắng xài hết hủ mới mua này)
        Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
          Giấy báo cool vậy, thoy đổi sang dùng giấy báo .
          he he,em toàn cắt trộm báo của bố em ra ,mỗi cái báo chỉ lấy được bìa của nó thôi bác ạ,vì nó bóng
          bọn em nhà quê,không có dịp xài giấy thuốc,decan thì mới chơi vậy,bác có điều kiện thì dùng decan ủi cho nó sướng bác ạ
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

Mình thì in bằng giấy ảnh (mua được ở các hiệu ảnh, quán photo có in màu), rửa mạch bằng FeCl3 pha đặc với nước mới đun sôi, dung dịch thừa mà còn đặc thì cất đi, lần sau dùng tiếp thì dùng máy sấy tóc hoặc khò để làm nóng dung dịch. Dung dịch mới pha thì tấm mạch 1dm2 trong vòng 30s-1p là nó ăn hết. Dung dịch tái sử dụng thì 3-5 phút là xong. Đường mạch đủ nhỏ để chui qua 2 chân IC, với kích thước tấm mạch vừa phải thì đường mạch 0,2mm (~8mil) vẫn chơi được.

Comment

Nguyên văn bởi trandito Xem bài viết
              Mình thì in bằng giấy ảnh (mua được ở các hiệu ảnh, quán photo có in màu), rửa mạch bằng FeCl3 pha đặc với nước mới đun sôi, dung dịch thừa mà còn đặc thì cất đi, lần sau dùng tiếp thì dùng máy sấy tóc hoặc khò để làm nóng dung dịch. Dung dịch mới pha thì tấm mạch 1dm2 trong vòng 30s-1p là nó ăn hết. Dung dịch tái sử dụng thì 3-5 phút là xong. Đường mạch đủ nhỏ để chui qua 2 chân IC, với kích thước tấm mạch vừa phải thì đường mạch 0,2mm (~8mil) vẫn chơi được.

Bác làm mạch in đẹp nhỉ, nhưng e nhớ giấy thuốc cũng là giấy in ảnh mà, vậy hỏi bác là làm sao để viền ko bị tróc ra.
              Sponsored by

Comment

anh tran làm mạch đẹp quá

em cũng có thử qua giấy in ảnh rồi nhưng là xong bị xơ giấy nhiều lắm, không biết giấy của anh là loại giấy nhãn hiệu gì ạ?

Comment

Nguyên văn bởi trandito Xem bài viết

Chữ ký của bạn đã nói lên tất cả. Các mem 4um không theo được rồi.
                  Mà hình như cái in trên giấy với cái board có vẻ không ăn nhập mấy nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi unngan Xem bài viết
                    bác ấy nhận làm mạch in thủ công mà bác,em thấy nó giống nhau mà
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi unngan Xem bài viết
                      Khi ủi trên giấy thì nó phản xạ gương lại thoy, chúng nó giống nhau đấy.
                      Sponsored by

Comment

Bác làm mạch in đẹp nhỉ, nhưng e nhớ giấy thuốc cũng là giấy in ảnh mà, vậy hỏi bác là làm sao để viền ko bị tróc ra.
                        chỗ em in thường in giấy thủ công hồng hà cũng tạm.Cả thành phố chỉ có 1 chỗ nhận in giấy thủ công đó.Tức quá em in giấy in thường luôn.1k/2 tờ.In xong là mệt nghỉ và rất tiết kiệm.In giấy hồng hà 2.5k/tờ

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                          chỗ em in thường in giấy thủ công hồng hà cũng tạm.Cả thành phố chỉ có 1 chỗ nhận in giấy thủ công đó.Tức quá em in giấy in thường luôn.1k/2 tờ.In xong là mệt nghỉ và rất tiết kiệm.In giấy hồng hà 2.5k/tờ
                          em nhớ đúng một năm trước,khi em bắt đầu học làm mạch in,trên HN,mua được cái phíp,ra chỗ in bảo nó in cho giấy in ảnh như các anh bảo,nhưng về làm mãi không ra tí mực nào,sau đó về nhà,in giấy A4 bình thường lại được,thì ra nó dùng máy in phun
                          Keep moving forward...

Comment

Khi ủi trên giấy thì nó phản xạ gương lại thoy, chúng nó giống nhau đấy.
                            Biết là nó mirror, nhưng cứ soi kỹ xem.

Comment

em cũng không biết nữa
                              nhưng em thấy dùng giấy in ảnh bị xơ lắm
                              khi ngâm không để ý kỹ bị dính chân hết
                              không biết có phải em mua nhầm giấy rởm không nữa

Comment

cả tp em học chả có chỗ nào bán giấy thuốc hay anh cả. mà có cũng chẳng có ai giám in,
                                em dùng giấy a4 C80 c82, nó cũng bóng,em mua 1 lần 20 tờ.nó cũng rẻ, em vẫn mang ra tiệm hay lên trường in bang máy 2600

lúc ủi khoảng vài phút,
                                mún nó k bị bóc thì phải làm cái bo to hơn cái mạch in 1 xíu.lúc ủi chú ý chà viền kỹ.
                                em thường chà 2 3 phút giấy chuyển sang màu hoi vàng 1 xíu.rồi lấy bông thấm nước lên mạch. cho nó thấm đều, lúc đó chú ý cái đoạn mạch in nào nó k dình lên bo thì ủi tiếp. nói chung cứ ủi hết luôn,ủilaij cho nó chắc. đừng chà bàn ủi nhanh quá. cứ đè bàn ủi xuống 1 lúc cho nó nóng rồi chà từ từ,

chú ý cái bo to thì phải làm cho nó thẳng k dc cong, ủi vài lần là có chút kinh nghiệm

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_cly Tìm hiểu thêm về minh_cly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X