Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có kinh nghiệm dùng giấy a4 thường để in và làm mạch in thì giúp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Làm mạch in bằng giấy A4 bình thường khó lột giấy ra được,em lấy acid đổ bình accu quét lên bề mặt giấy,vài phút sau giấy bị cháy thành than,còn lại mạch in.Nếu thấy chất lượng in không đạt,em lấy tờ giấy in khác quét lên 1 lớp xăng,tờ giấy bị ướt trở nên trong suốt,em đặt lên bỏad mạch,di chuyển sao cho trùng với các đường in rồi in lại lần thứ 2 chồng lên đường trước,đợi xăng bay hơi rồi ủi lại.
    thấy bác ấy nói dung axit acquy thí e nghỉ h2so4 thôi.đó là ax nhẹ e nghỉ củng chẳng cháy đc

Comment

Nguyên văn bởi aiang36hd Xem bài viết
      thấy bác ấy nói dung axit acquy thí e nghỉ h2so4 thôi.đó là ax nhẹ e nghỉ củng chẳng cháy đc
      Thế thì cứ lấy acid h2so4 châm vào accu đổ vào áo thử xem,nó không cháy bốc lửa đâu,nó mục nát cái áo như cám đấy.

Comment

Nguyên văn bởi phamtien_ct Xem bài viết
        bạn in ra giấy mạch in của bạn rồi dùng bàn là mà ủi ...ủi xong nhúng vào nước cho bở giấy rồi cạy giấy là xong mà
        Mình củng làm như z rùi nhưng lắm chỗ sợi giấy còn dính. Mạch bị đứt. Mình dùng axit để rửa nên nếu dùng bút CD tô lại thì cũng mờ lun.

Nay đi lên thị trấn mà chẳng ai chịu in laze ra đề can. Họ chỉ đồng ý in phun thui.
        Ko bít in phun được ko nỉ.
        Mình ms tập làm mạch in. Mong mọi người giúp đỡ.

Comment

Bi ờ là 23h15p.
          Mình vừa hoàn thiện xong mạch in đầu tay.
          Do ko in ra decan được nên dùng giấy a4 thường.
          Sau khi ủi trong 10phút mình đem ngâm nước,đợi giấy bở ra ùi lột từ từ.
          Do dùng giấy a4 thường nên một hai chỗ mạch nhỏ nên bị đứt.
          Ngâm axit khoảng 30 giây,mình dùng nhám đánh bay hết mực rùi quét lên đó lớp axeton và nhựa thông.
          Mạch trông cũng khá là đẹp.
          Hjhj.

Comment

Em cũng vừa tập tọe làm mạch in, lại không phải dân điện tử nên cũng chỉ biết xem bài viết của các bác rồi làm theo, khổ nỗi in giấy đề can người ta không cho nên em đánh liều in lên giấy A4 thường, qua mấy lần thất bại cũng có chút kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng bác nào muốn làm mạch in trên giấy A4:

- Nên để tờ giấy có mạch in rộng ra một chút để có thể gấy đủ 4 mép giấy khi áp vào fip đông.

- Khâu ủi thì như các bác đã biết, không có gì khác cả.

- Tiếp đó nên để bảng mạch nguội hẳn, hoặc còn ấm ấm một chút, rồi cho vào nước xà phòng. Em dùng nước javen để giấy chóng bở, với lại cũng tiện nhà có sẵn.

Chú ý: Nên gấy 4 mép giấy quanh fip đồng để khi cho vào nước phần mép không bị lực đẩy của nước làm cong lên, dễ bong mất đường mạch.
            Ở đây có 1 lưu ý nhỏ khi dùng giấy A4 là ta không bóc lớp giấy từ ngoài vào trong, rất dễ mất đường mạch. Đợi khi giấy bở các bác kì nhẹ từ giữa bảng mạch ra ngoài mép, nên làm nhẹ tay, không nên cố quá sẽ làm bay luôn đường mạch (cái này lúc đầu em hay bị). Có thể vẫn còn nhiều sợi giấy xung quanh đường mạch, nhưng các bác đừng lo, khi ngâm nước FeCl3 vẫn ngấm qua và ăn mòn đồng được.

Em làm mạch in với giấy A4 là sản phẩm đầu tay, nhưng kết quả làm em rất hài lòng. Nếu các bác ủi tốt thì sang khâu "kì giấy" mạch sẽ không bị đứt một nét nào cả, kể cả những nét nhỏ tầm 0.4-0.5 mili. Đó là thực tế em đã làm được với giấy A4, có gì mong các bác góp ý chia sẻ thêm.
            Last edited by phuong1990; 30-11-2012, 14:07.

Comment

In đề can

Theo mình thì bạn lên lấy file bản mạch in đó ra quán in,cắt đề can.bảo họ in cắt cho. Muốn to nhỏ thì thoải mái. Rùi về nhà cắt ra,dán vô mạch ,rùi chịu khó bóc ! Đỡ tốn công là xì . Bóc xong rùi thì miết đều lại để cho đề can nó dính kỹ,không để viền nó bị hở,để nước khỏi vào. Ngon rùi thì tiến hành ngâm mạch thôi ! Chất lượng ổn,nếu đề can tốt ! lếu bạn chỉ làm một mạch in thôi thì lên nhân 4 bản. ( Ít hơn thì tiền vẫn thế thôi ý mà) cứ tính sao cùng một giá mà được nhiều bản. Mất chục ngàn là cùng,về làm rất tiện.sạch sẽ,ít mất công sức.

Comment

Về tác giả

Collapse

maingochoc Lalalala Tìm hiểu thêm về maingochoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X