Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em hỏi 1 chút về làm mạch in cảm quang ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em hỏi 1 chút về làm mạch in cảm quang ạ.

cho em hỏi:
    1. phim cảm quang có 2 lớp lilong bảo vệ đúng không ạ. khi ép phim vào phíp ta chỉ lột 1 lớp lilong?
    2. dùng bàn là để ép phim có được không ạ. và ép như thế nào để nhiệt độ bao nhiêu.
    3. không dùng bóng UV mà thay vào đó là phơi nắng, bóng sợi đốt.... được ko ạ. và thời gian thì thế nào.
    em đã test thử phơi nắng nhưng khi rửa với Na2CO3 thì nó không bay lớp phim ko được chiếu sáng ạ. dù có bóc lớp phim trên cùng cũng không được. em test với cả dùng bàn là ép với ko dùng bàn là (chỉ dán vào phíp) đều không được. và chụp bằng cách phơi nắng ạ. sau khi phơi 55s thì nó như hình dưới chứ không như hình video của minhha hướng dãn ??? bác nào rành vụ này giúp em với

Phim cảm quang có 2 lớp ni lông ở 2 phía , một lớp mềm đục và 1 lớp cứng ( như giấy bóng kính ) trong suốt . Khi bạn bóc thì lớp mềm sẽ bong ra trước . Bóc lớp mềm ra thì bạn dán lên phíp . Nếu dán khéo thì nó sẽ phẳng phiu , không có bọt .Thế là OK . Để phim bám chặt vào đồng thì bạn có thể dùng cái ru lô cao su mà cán , hoặc bàn là là nhẹ lên , nhiệt độ không cao đâu , chỉ chừng 70 độ thôi .Pro thì dùng máy cán nhiệt...rất OK.
    Khi chụp thì bạn dung nguồn sáng nào cũng được , vấn đề bạn thực nghiệm để có thời gia thích hợp thôi ( thí dụ tôi dùng bóng đèn tuýp 20 cm , để cách 15cm thì chụp độ 90 giây là được )
    Chụp xong bạn bóc lớp ni lông thứ hai ra rồi rửa bằng xô đa như bạn đã làm ..... ( khi rữa dùng cái mút xốp lau nhẹ lên mặt phim....nó sẽ từ từ trôi đi...)....thế là OK

Comment

oh. thanks bác đã chỉ nhiệt tình. chắc tại em phơi nắng lâu quá nên ko thể rửa bay lớp phim dc

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
        Phim cảm quang có 2 lớp ni lông ở 2 phía , một lớp mềm đục và 1 lớp cứng ( như giấy bóng kính ) trong suốt . Khi bạn bóc thì lớp mềm sẽ bong ra trước . Bóc lớp mềm ra thì bạn dán lên phíp . Nếu dán khéo thì nó sẽ phẳng phiu , không có bọt .Thế là OK . Để phim bám chặt vào đồng thì bạn có thể dùng cái ru lô cao su mà cán , hoặc bàn là là nhẹ lên , nhiệt độ không cao đâu , chỉ chừng 70 độ thôi .Pro thì dùng máy cán nhiệt...rất OK.
        Khi chụp thì bạn dung nguồn sáng nào cũng được , vấn đề bạn thực nghiệm để có thời gia thích hợp thôi ( thí dụ tôi dùng bóng đèn tuýp 20 cm , để cách 15cm thì chụp độ 90 giây là được )
        Chụp xong bạn bóc lớp ni lông thứ hai ra rồi rửa bằng xô đa như bạn đã làm ..... ( khi rữa dùng cái mút xốp lau nhẹ lên mặt phim....nó sẽ từ từ trôi đi...)....thế là OK
        Thanks bác nhé. em đã thử và thành công thì ra phải pha đúng tỷ lệ sôđa và ngâm 1 tẹo thì mới lau đi được :3 hay thật thế bác có chỉ giáo gì về vụ phủ xanh không. em xin được ít sơn cảm quang rồi mà không biết làm gì tiếp theo

Comment

về vụ phủ xanh thì trên diễn đàn này đã có thành viên ""ngocanh77"" hướng dẫn rất chi tiết . Bạn chịu khó tìm sẽ thấy . Chúc bạn thành công .

Comment

Mình phá cái máy in LBP810-810 hỏng ra để làm máy ép phim cảm quang, nhưng chưa biết cấp điện cho motor bước để cho nó chạy được ( motor capstan). Bạn nào biết giúp mình với. Sorry. Vì mình không biết mở luồng mới. Ai biết chỉ giúp luôn nhé!!
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

Để ép phim cảm quang, người làm nên cân nhắc đầu tư máy ép plastic chuyên. Giá chợ đâu đó 800ng - 1tr6 tùy kích thước. Phim cảm quang khá kén máy, dùng máy chế dễ trả học phí cao.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn mod, mình chỉ làm vài cái mạch nghịch cho vui ấy mà, lâu nay dùng bàn là để ủi, sẵn có cái máy in hỏng xin đựoc phá ra làm cái máy ép nhiệt, nhưng chưa biết điều khiển motor và nhiệt độ.
                Email:
                Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

Kien9xvn Tìm hiểu thêm về Kien9xvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X