Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hướng dẫn làm mạch in bằng phương pháp in lụa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ah, mình pót lau rui. vậy gio mình mún nối tiếp bài cũ, để khỏi bị gián đoạn thì mình phải làm sao? vì nếu post thì nó nằm trang 5 mất, sẽ ko liên tục, mod giúp e với
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
      ah, mình pót lau rui. vậy gio mình mún nối tiếp bài cũ, để khỏi bị gián đoạn thì mình phải làm sao? vì nếu post thì nó nằm trang 5 mất, sẽ ko liên tục, mod giúp e với
      phải thế thôi...
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

hum nay, mình sẽ úp phần tiếp theo của pp làm mạch in lụa:
        b2:
        sau khi in ra bản mạch trên giấy can, tiếp tục chúng ta làm bảng lụa, để in lụa, để in dc lụa, chúng ta phải tạo bản trước, để tạo dc bản, ta dùng keo cảm quang. keo cảm quang có nhìu loại, nhưng ở đây mình giới thiệu loại rẻ tiền, phù hợp với sinh viên: đó là dùng chầt bắt sáng trộn với keo bicromat bằng cách chúng ta đun hạt bicromat trong nước bằng cách cách thủy, sau đó trộn với chất bằt sáng, ta sẽ dc keo cảm quang, sau đó, ta quét keo này lên bảng lụa, và sấy khô, nhờ là làm trong tối, ko dc làm dưới ánh đèn hay mặt trời nhé:
        VID20130514_151534 - YouTube

b3:
        sau khi quét xong, chúng ta sấy khô, và tiếp đến, chúng ta sẽ chụp tạo bản, dụng cụ chụp gồm có: 2 đèn neong, 1 tấm kính, và khung (cài nè ko cần ). sau đ1o ta bỏ flim vừa in xong lên bàn chụp, và đặt khung lụa chồng lên film, và tiến hành chụp

VID20130518_143446 - YouTube
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

b2:
          sau khi in ra bản mạch trên giấy can, tiếp tục chúng ta làm bảng lụa, để in lụa, để in dc lụa, chúng ta phải tạo bản trước, để tạo dc bản, ta dùng keo cảm quang. keo cảm quang có nhìu loại, nhưng ở đây mình giới thiệu loại rẻ tiền, phù hợp với sinh viên: đó là dùng chầt bắt sáng trộn với keo bicromat bằng cách chúng ta đun hạt bicromat trong nước bằng cách cách thủy, sau đó trộn với chất bằt sáng, ta sẽ dc keo cảm quang, sau đó, ta quét keo này lên bảng lụa, và sấy khô, nhờ là làm trong tối, ko dc làm dưới ánh đèn hay mặt trời nhé:
          VID20130514_151534 - YouTube

b3:
          sau khi quét xong, chúng ta sấy khô, và tiếp đến, chúng ta sẽ chụp tạo bản, dụng cụ chụp gồm có: 2 đèn neong, 1 tấm kính, và khung (cài nè ko cần ). sau đ1o ta bỏ flim vừa in xong lên bàn chụp, và đặt khung lụa chồng lên film, và tiến hành chụp

VID20130518_143446 - YouTube
          Bác có cho ném đá ko để em ném cho 1 phát
          Lý Thuyết Và Thực Hành
          Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi ngochung95 Xem bài viết
            Tôi cũng mạo muội đưa ra đây cái hình để anh em tham khảo. Cái này tôi làm nó kẹp được khung lưới khổ A2. Và với tôi thế là đủ.
            Đúng như bác NA nói, nó là cái bản lề có kẹp, thế là xong. còn ở khổ to hơn, thì trước đây tôi có vào xưởng bao bì thăm quan có cái bản để in cái bao bì catton to đến 1m x 2m mới phải dùng đến kiểu bản lề có vòng bi cho nó nhẹ. Còn khổ A2 thì miễn "kẹp bi" đi cho khỏi rườm rà. Còn làm như bạn 01642555... có cái bản lề cửa cũng được, nhưng không thuận tiện lắm trong việc điều chỉnh cao thấp, khó để kiểm soát được khi quét lưới nó cần có độ bật lưới lên để bản in không bị lem nhem.

[ATTACH=CONFIG]66293[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]66294[/ATTACH]
            Cái bộ đồ này của bác ngon ghê..hôm nao em phải tân trang lại theo mẫu bác mới đc hjhj

DĐ : 0984 334 368

Comment

Cứ kiên nhẫn ắt sẽ thành công thôi. Cố lên bạn nhé!

email:

Comment

Cậu có thể thêm 1 chút về cái phần pha keo, pha mực theo tỉ lệ như nào được không ?
                Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                  Bác có cho ném đá ko để em ném cho 1 phát
                  viên đá đó bác để giành để cho người khác ném vào mặt bác đi, em post bài để a e tìm hiều để biết thêm, nếu bác biế rồi, giỏi rùi,thì bác lãng sang chỗ khác chơi, cớ sao lại thọt gậy bánh xe thế nhỉ? nếu bác giỏi,và cao siêu, sao bác ko post những bài bổ ích cho a e hok hỏi, mà ngồi đó núp lùm ném đá chứ

Comment

Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
                    Cậu có thể thêm 1 chút về cái phần pha keo, pha mực theo tỉ lệ như nào được không ?
                    pha keo, pha mực thì chúng ta ko có thiết bị đong đếm nên ko theo tỉ lệ dc, mà chúng ta chỉ ước lượng thôi, pha keo thì bác đổ keo bicromat khoảng nửa lon cocacola rùi cho 1 muỗng cafe chất bắt sáng vào, muổng ít thui, ko nên đầy quá, còn mực thì người ta bán lon, đặc sệt, về pha thêm 1 ít dầu hỏa cho nó dèo dèo là dc, ko nên pha nhìu dầu hỏa, vì lỏng sẽ bị lem, vì boar dong ko hút mực, nên sẽ bị nhòe mạch

Comment

pha keo, pha mực thì chúng ta ko có thiết bị đong đếm nên ko theo tỉ lệ dc, mà chúng ta chỉ ước lượng thôi, pha keo thì bác đổ keo bicromat khoảng nửa lon cocacola rùi cho 1 muỗng cafe chất bắt sáng vào, muổng ít thui, ko nên đầy quá, còn mực thì người ta bán lon, đặc sệt, về pha thêm 1 ít dầu hỏa cho nó dèo dèo là dc, ko nên pha nhìu dầu hỏa, vì lỏng sẽ bị lem, vì boar dong ko hút mực, nên sẽ bị nhòe mạch
                      Dầu hỏa cũng pha tốt hả bác? hay quá, thế để tôi về tôi mua về thử phát chứ trước giờ tôi toàn pha bằng cái dung môi khỉ gió gì mua ở hàng hòm 120k/lít. Có loại chuyên dụng đến tận 230k/lít. Bí quá thì dùng putin(Butyl) là cùng. Chứ bây giờ dùng được cả dầu hỏa thì hay quá ...
                      Last edited by ngochung95; 22-05-2013, 09:27.

Comment

Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
                        Mua keo PVA về (cũng có 2 loại, một phải đun cách thủy, 1 ko phải đun cách thủy). Nói đến đun nấu đi cho vui, Keo mua về, cho vào cái hộp nhựa thả vào cái nồi nấu canh
                        Cho khoảng 2 bát nước vào, nhớ đặt cái đĩa ở dưới đáy nồi, không có nó chảy nhựa khi đun. Đun sôi rồi thì để nhỏ lửa, nấu đúng 1 tiếng. để nguội tự nhiên. Pha khoảng 1 thìa cafe chất bắt sáng với 1/4 lít PVA, ngoáy đều lên khi thấy đều mầu là được (Mầu cam hoặc mầu gần như mật ong).
                        Tráng lên lưới thì bây giờ có cái khay, hình chữ V. Dải đều PVA đã pha vào khay, để nghiêng lưới 45 độ, rồi lấy khay áp vào lưới quệt đều tay làm nhiều thì quyét cả bên trong và bên ngoài lưới. Ít thì mặt ngoài là đủ, màng nó bám mỏng như cậu tráng film quang. Sấy khô trong điều kiện ánh sáng yếu (như lúc sẩm tối, quáng gà thì ko làm được ). Rồi chụp như chụp film cảm quang. Ghét nhất là khâu quyét (in) xong rồi phải đi rửa lưới thôi!

email:

Comment

Cho m hỏi tý : M định dùng sơn cảm quang ( có bán sẵn ) phun lên lưới ( thay việc nấu keo) . Có cao thủ nào làm chưa ạ ???????????

Comment

đã có sơn cảm quang phun lên lưới chi cho khổ hả bạn, phun lên boar đồng lun, nhanh- sạch - đẹp

Comment

đã có sơn cảm quang phun lên lưới chi cho khổ hả bạn, phun lên boar đồng lun, nhanh- sạch - đẹp
                              Phun lên lưới để làm nhiều bảng mạch , chắc rẻ và nhanh hơn phun lên nhiều bảng , chụp nhiều lần...

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                                Cho m hỏi tý : M định dùng sơn cảm quang ( có bán sẵn ) phun lên lưới ( thay việc nấu keo) . Có cao thủ nào làm chưa ạ ???????????
                                Dùng keo ULANO 731 bác ạ, như sơn cảm quang, nhưng dính tốt lên lưới. Còn sơn cảm quang hay film cảm quang thì bám tốt lên ... kim loại!

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

01642555134 Tìm hiểu thêm về 01642555134

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X