Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in thủ công chất lượng cao

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tinhthanthep
    Tôi đã nói rõ ở trên rồi. Về trình độ chúng ta có dư sức để làm. Vấn đề là tài chính. Nếu bác có tài chính tài trợ cho anh em thì anh em sẽ làm cho bác con máy CNC đó. Nếu bác muốn mua thì ok, bác MH đã có sẵn 1 cái. Nếu bác cần thì anh em có thể làm ra chục cái bán cho bác.
    Cụ thể như tui đã nói cần tối thiểu 15 triệu để chế ra cái máy như của bác MH.

hihih bác tinhthanthep nói quá rồi, phải nói "dư sức để ráp" thui chứ còn "dư sức làm" thì... hơi quá hi hi hi
    Last edited by tivoi; 01-09-2006, 08:26.

Comment

• Đúng vậy! bác TTT nói vậy chứ đùng là chúng ta mới chỉ dừng lại ở mức ráp thôi. nhưng không biết độ ổn định khi làm việc đến đâu nhỉ?????????????
      Liệu có mang ra để dùng được không?????????????????

Email:
      Website:
      Handphone:

Comment

• Nguyên văn bởi diennang
        Các bác cho em hỏi thế làm mạch in 2 lớp thì mạ lỗ thế nào ạ, chứ em cứ phải ngồi hàn mỏi tay và mất thời gian lám
        tí thấy người ta có bán 1 thứ gọi là keo dẫn điện. đổ vào cái lỗ xuyên lớp là nó dẫn điện mà ko biết dùng cho mạch 2 mặt được ko?

Comment

• Nguyên văn bởi tivoi
          tí thấy người ta có bán 1 thứ gọi là keo dẫn điện. đổ vào cái lỗ xuyên lớp là nó dẫn điện mà ko biết dùng cho mạch 2 mặt được ko?
          Thế Tí bảo người ta sản xuất ra cái keo đó để làm gì ???
          Chẳng nhẽ lại mang nó ra gắn vào chân linh kiện ( thay cho hàn linh kiện ??? ).

Keo -- tức là có tác dụng dán , vậy thì nhỏ vào cái lỗ để nó " dán " lại là được rồi .
          ( keo có loại xịn , loại rởm - cẩn thận kẻo tiền mất tật mang ).
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi tivoi
            hihih bác tinhthanthep nói quá rồi, phải nói "dư sức để ráp" thui chứ còn "dư sức làm" thì... hơi quá hi hi hi
            Nếu bác nói là ráp thì chắc việc các bác chế cái mạch điều khiển hay mạch điện tử nào đó cũng chỉ qua là ráp mấy con linh kiện điện tử thôi à. Bác hiểu thế nào là ráp. Nếu nói như bác thì thằng ô tô honda cũng chỉ qua là lắp ráp thôi à? vì động cơ thì nó mua của thằng general motor, linh kiện điện tử thì nó mua của mấy nhà máy sản xuất khác, rồi hàng ngàn chi tiết khác, cùng lắm nó làm cái vỏ. Chắc bác luôn quan niệm rằng làm cái gì cũng phải từ a-z mới gọi là làm. Tức là để làm được cái máy cnc bác phải lên rừng đào đất kiếm quặng sắt, rồi về sàng lọc ra lấy sắt nguyên chất, rồi lại lên rừng đốt củi lấy than về luyện thép, rồi từ đó đúc ra thân máy, rồi...Có mà đến tết công gô cũng không làm xong nổi một đôi đũa ăn chứ đừng nói gì đến những việc khác.
            Ý tôi muốn nói ở đây về khả năng chế cái máy CNC home made là chúng ta có, chứ không phải là không nằm trong tầm tay. Ví như bom nguyên tử dù có tiền bác cũng chẳng thể chế được vì làm gì có công nghệ mà chế, biết cấu tạo của nó ra sao đâu mà làm. Còn máy CNC bác dư sức biết để làm được nó cần phải làm những gì, mua cái gì...
            Last edited by tinhthanthep; 01-09-2006, 19:11.
            The road ahead

Comment

• Nguyên văn bởi queduong
              Thế Tí bảo người ta sản xuất ra cái keo đó để làm gì ???
              Chẳng nhẽ lại mang nó ra gắn vào chân linh kiện ( thay cho hàn linh kiện ??? ).

Keo -- tức là có tác dụng dán , vậy thì nhỏ vào cái lỗ để nó " dán " lại là được rồi .
              ( keo có loại xịn , loại rởm - cẩn thận kẻo tiền mất tật mang ).
              hhihih tí chỉ thấy thôi chứ chưa dùng qua. ko biết mình bôi keo cho nó từ via này sang via kia có hiệu quả ko anh quế dương
              Last edited by tivoi; 01-09-2006, 19:35.

Comment

• Nguyên văn bởi tinhthanthep
                Nếu bác nói là ráp thì chắc việc các bác chế cái mạch điều khiển hay mạch điện tử nào đó cũng chỉ qua là ráp mấy con linh kiện điện tử thôi à. Bác hiểu thế nào là ráp. Nếu nói như bác thì thằng ô tô honda cũng chỉ qua là lắp ráp thôi à? vì động cơ thì nó mua của thằng general motor, linh kiện điện tử thì nó mua của mấy nhà máy sản xuất khác, rồi hàng ngàn chi tiết khác, cùng lắm nó làm cái vỏ. Chắc bác luôn quan niệm rằng làm cái gì cũng phải từ a-z mới gọi là làm. Tức là để làm được cái máy cnc bác phải lên rừng đào đất kiếm quặng sắt, rồi về sàng lọc ra lấy sắt nguyên chất, rồi lại lên rừng đốt củi lấy than về luyện thép, rồi từ đó đúc ra thân máy, rồi...Có mà đến tết công gô cũng không làm xong nổi một đôi đũa ăn chứ đừng nói gì đến những việc khác.
                Ý tôi muốn nói ở đây về khả năng chế cái máy CNC home made là chúng ta có, chứ không phải là không nằm trong tầm tay. Ví như bom nguyên tử dù có tiền bác cũng chẳng thể chế được vì làm gì có công nghệ mà chế, biết cấu tạo của nó ra sao đâu mà làm. Còn máy CNC bác dư sức biết để làm được nó cần phải làm những gì, mua cái gì...

hihih bác lại lý luận rồi, tí nói ngắn gọn thế này , driver bác phải thiết kế đúng ko? bác phải viết chương trình cho MCU dúng ko?

các phần cơ khí còn lại bác chẳng thể làm được. từ cái bé nhất đến cái to to, vì đa số trong chúng ta ai có 1 con máy tiện, máy phay, máy bào, máy sọc đâu ??? mình vẫn phải đi gia công ở ngoài mà nên mình không chủ động được

Có 1 điều tí thấy thế này máy móc giờ là kết hợp giữa điện tử, tin học và cơ khí nên chúng ta cần có sức mạnh cả ba, chứ tí thấy bác nói dễ chỉ toàn nói về tin học, điện tử thôi còn phần cơ khí bác quên mất tiêu hihihi, kiềng 3 chân đứng rất vững mất 1 chân là đổ ngay

Bác tinhthanthep rất tinhthanthep vẫn khẳng định mình có thể làm được CNC tí ko phủ nhận nhưng để sản xuất thương mại thì rất khó rất khó. ko phải chỉ vài chục dòng tranh luận trên này là được

"Còn máy CNC bác dư sức biết để làm được nó cần phải làm những gì, mua cái gì." tí quan tâm cái đoạn này, tí chỉ biết được 1 máy CNC cần 1 bộ diều khiển có bộ nội suy đường thằng dường cong...., hệ thống điều khiển tốc độ vị trí, hệ thống truyền động, chuyển động chính xác cao. bộ nội suy biết chút chút, bộ điều khiển vị trí biét chút chút. bộ truyền động chỉ biết nó là bộ truyền động dùng nó để làm gì, còn cái quan trọng là làm thế nào để làm ra nó thì mù tịt.

còn anh tinhthanthep lấy ví dụ xe oto Honda . Anh đang lấy ví dụ 1 công ty sản xuất mặt hàng tiêu dùng, nói về 1 sản phẩm tiêu dùng còn máy CNC là hàng công nghiệp mà anh.

"Tôi đã nói rõ ở trên rồi. Về trình độ chúng ta có dư sức để làm. Vấn đề là tài chính. Nếu bác có tài chính tài trợ cho anh em thì anh em sẽ làm cho bác con máy CNC đó. Nếu bác muốn mua thì ok, bác MH đã có sẵn 1 cái. Nếu bác cần thì anh em có thể làm ra chục cái bán cho bác.
                Cụ thể như tui đã nói cần tối thiểu 15 triệu để chế ra cái máy như của bác MH." hihih làm chục cái bán cho bác >> cái này đâu còn home made chơi nữa đâu anh.

Nói vậy thui chứ tí cũng nghiên cứu nhưng khoai lắm mí cái kẹp dao BT30, BT40 toàn tiền triệu mấy ông nhà có máy CNC thấy cũng toàn đi mua về xài vì ở nhà làm xài vẫn không ngon hic hic hic. Cũng như anh Minhha đã làm và đã nói đầu tư phần cơ khí cũng nhiều nhưng vẫn chưa ngon được.

Nói ngắn gọn lại là làm 1 cái CNC home made là hoàn toàn được. nhưng để đạt mục tiêu nghiên cứu và sau đó làm máy CNC hạng gia công cơ khí, thương mại là rất khó.
                Last edited by tivoi; 01-09-2006, 20:24.

Comment

• điều mà tí bận tâm nhất đó là ko biết bác tinhthanthep keu gọi mọi người ràng có thể làm CNC. Nhung để làm gì, thương mại hóa ? xem đi xem lại bài của bác tí thấy bác cũng trả lời là chưa được, vậy làm CNC để học tập nghiên cuu, đã học tập nghiên cuu mà anh lại dùng các giải pháp thương mại để giải quyết các vấn đề mà mọi người đưa ra ???? ví dụ: anh lấy ví dụ các hãng cũng phải đi mua đồ về dùng.

Tí thấy rằng các vấn đề từ nhỏ đến lớn cần lần lượt được giải quyết từng tí 1 chứ không phải làm ùa 1 cái cho xong. Cái này chưa làm được thì mua đồ về lắp. Dỉ nhiên có cái ta ko làm được nhưng ta cũng phải biết nó hoạt động thế nào, nó được làm bàng gì và như thế nào. sau đó còn phải biết được làm cái này có những khó khan gì, cao tay hơn nữa là giải quyết khó khăn này thế nào, giải pháp này có hiệu quả kinh tế hay chưa....

tí thấy như vậy mới đạt mục tiêu nghiên cuu, còn học để kiếm tiền thì khác hihi
                  Last edited by tivoi; 01-09-2006, 21:28.

Comment

• Cần giúp đỡ.

Các bác Có ai biết về cạc thu thập dữ liệu ACL-8112 va phần mềm DASYLab không vậy .Em đang phải nghiên cứu sử dụng nó mà tài liệu thì em ít quá

Comment

• Làm mạch thủ công chất lượng cao mà toàn bàn đến chất lượng cực cao dùng CNC.

Comment

• Nguyên văn bởi tivoi
                        hhihih tí chỉ thấy thôi chứ chưa dùng qua. ko biết mình bôi keo cho nó từ via này sang via kia có hiệu quả ko anh quế dương
                        Thế bạn có có thể cho tớ biết tên loại keo đó là gì, mua ở đâu không? Tớ ở HN

thanks nhiều

Comment

• tí ko rành làm ngoài nhật tảo họ bỏ vào lọ ghi là keo dẫn điện

Comment

• hôm qua xem tivi thấy người ta còn làm phủ xanh bằng cách phủ lên tất tần tật rồi dùng tia laser bắn bay đi những phần không cần phủ

Comment

• Ý kiến háy đấy.Tôi rất hoan ngênh...

Comment

• Nếu dùng laze thì cũng không cần dùng phương pháp ăn mòn mạch in. Dùng laze lấy đi phần đồng cần ăn mòn.
                                The road ahead

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X