Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về giấy làm mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tr tui học nha trang, đầu tiên dùng là jay đecan mua ở lý thường kiệt, chỗ chợ nhật tảo cũ, sau chuyển sang jay làm lịch vì jaays đecankhos ủi v mạch lớn, ng trc sinh viên mạch lớn nhất gủi là 60x60(cm),với cả cần chút kinh nghiệm, khi cứng tay rồi thì jay a4 thường cũng chơi.Bạn chú ý chọn cái bàn là tốt tốt tý chừng 1200W ủi chắc 5 phút là ok, mình toàn ủi 3 phút, thấy dc thì bỏ ra chứ chả bấm thời gian
    tom and jery !!!!!!!

Comment

mình thường làm bằng giấy decal ,mà khi in song cũng chẳng cần ngâm nước đâu, cứ để nguội ,bóc ra là ngon lành thôi.
      quan trọng là lúc là ,nếu không cẩn thận mạch sẽ dễ bị nhòe .

Comment

hik. quần cả buổi chiều mà chẳng ai cho mình de can het. chắc mai mua giấy lịch về in thử xem sao. có thằng bạn nhà có máy in mà nó ở tận cần thơ. bạn nào có máy in cho mình in ké đề can với. thank!
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
          hik. quần cả buổi chiều mà chẳng ai cho mình de can het. chắc mai mua giấy lịch về in thử xem sao. có thằng bạn nhà có máy in mà nó ở tận cần thơ. bạn nào có máy in cho mình in ké đề can với. thank!
          Thấy mấy bác khó khăn vụ này gớm, đơn giản nếu càng cầu kỳ tỷ lệ thành công càng thấp xuống . Thế này nhé: ra hàng bán vàng mã có bán loại giáy màu trắng từng tập dày (có 3 loại: quét nhũ bạc, quét nhũ vàng và loại không in gì cả), chọn loại chưa quét gì cả đấy mua 1 tập (về in cả đời). Chọn tờ nào còn nguyên vẹn không bị thủng ấy. Vuốt cho thẳng, dùng tờ giấy A4 gấp 1 đầu khoảng 10mm kẹp tờ vàng mã vào để khi in nó không rơi ra (nhớ in trên mặt bóng hơn đấy). Xong đâu vào đấy, lấy tấm đồng đã vệ sinh sạch sẽ (dùng giấy ráp nước mịn cỡ hạt 1500-3000). Ép tấm đồng vào bản vừa in (nhớ để nguyên tờ A4 đấy- để khi là không bị rách tờ vàng mã), hãy gói gọn tấm đồng vào trong tờ giấy ấy, thật chặt vào để khi là nó không bị xê dịch gây nhòe!. Bật bàn là MAX (cỡ mà khi là áo quần sẽ gây sém). Là lên bộ mạch in , nhớ là phí có mạch đấy, đè mạnh tay, tỳ cạnh bàn là để ép sát giấy in chuyển mực sang tấm đồng đồng đều mọi ngóc ngách, khoảng 2 phút khi mà tờ A4 chuyển sang màu vàng nám do nhiệt thì thôi. Để nguyên tấm mạch (không được bóc ra nhé) cho nó tự nguội trong ít phút, có thể dùng quạt thổi cho nguội nếu nôn nóng. khi nguội hẳn ném vào chậu nước 10 phút cho giấy rã ra, lột tờ A4 vứt đi. dùng tay miết nhẹ trên tờ vàng mã cho nó từ từ rã ra từng mảnh (như ta dùng tẩy bút chì vậy) Khi sạch giấy ném miếng mạch vào chậu Fe2Cl cho nó ăn mòn, Dùng bàn chải loại mịn nhẹ cọ lên bề mặt tấm đồng cho nó ăn mòn nhanh và đều, hơn nữa là ăn vào những chỗ còn sót lại tơ giấy. Chúc các bác có miếng mạch đẹp như ý. Em làm theo cách này cho những đường mach cỡ như nét bút mực đấy.
          Tel:
          Email:

Comment

Thấy mấy bác khó khăn vụ này gớm, đơn giản nếu càng cầu kỳ tỷ lệ thành công càng thấp xuống . Thế này nhé: ra hàng bán vàng mã có bán loại giáy màu trắng từng tập dày (có 3 loại: quét nhũ bạc, quét nhũ vàng và loại không in gì cả), chọn loại chưa quét gì cả đấy mua 1 tập (về in cả đời). Chọn tờ nào còn nguyên vẹn không bị thủng ấy. Vuốt cho thẳng, dùng tờ giấy A4 gấp 1 đầu khoảng 10mm kẹp tờ vàng mã vào để khi in nó không rơi ra (nhớ in trên mặt bóng hơn đấy). Xong đâu vào đấy, lấy tấm đồng đã vệ sinh sạch sẽ (dùng giấy ráp nước mịn cỡ hạt 1500-3000). Ép tấm đồng vào bản vừa in (nhớ để nguyên tờ A4 đấy- để khi là không bị rách tờ vàng mã), hãy gói gọn tấm đồng vào trong tờ giấy ấy, thật chặt vào để khi là nó không bị xê dịch gây nhòe!. Bật bàn là MAX (cỡ mà khi là áo quần sẽ gây sém). Là lên bộ mạch in , nhớ là phí có mạch đấy, đè mạnh tay, tỳ cạnh bàn là để ép sát giấy in chuyển mực sang tấm đồng đồng đều mọi ngóc ngách, khoảng 2 phút khi mà tờ A4 chuyển sang màu vàng nám do nhiệt thì thôi. Để nguyên tấm mạch (không được bóc ra nhé) cho nó tự nguội trong ít phút, có thể dùng quạt thổi cho nguội nếu nôn nóng. khi nguội hẳn ném vào chậu nước 10 phút cho giấy rã ra, lột tờ A4 vứt đi. dùng tay miết nhẹ trên tờ vàng mã cho nó từ từ rã ra từng mảnh (như ta dùng tẩy bút chì vậy) Khi sạch giấy ném miếng mạch vào chậu Fe2Cl cho nó ăn mòn, Dùng bàn chải loại mịn nhẹ cọ lên bề mặt tấm đồng cho nó ăn mòn nhanh và đều, hơn nữa là ăn vào những chỗ còn sót lại tơ giấy. Chúc các bác có miếng mạch đẹp như ý. Em làm theo cách này cho những đường mach cỡ như nét bút mực đấy.
            Tel:
            Email:

Comment

Hay đấy! để mai mình làm thử. tuơng j chứ vàng mã mua đâu chẳng có. sẵn đây bác cho mình hỏi, may photo coppy no in ra mình có ủi đc ko ha bác? muc máy photo coppy la mực laser đúng ko? hôm qua mình đi in hơn 40 ngin. đem về ủi mới tá hỏa là máy in phung ko là đc. tội cho mình in xong hi hửng chạy về ủi liền. hjk
              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
              yahoo:
              gmail:

Comment

bạn in laser hay in phun? minh in lên giây anh nhưng bằng máy in phun. mai lại phai di kiếm chổ in khác. hjk
                yahoo:
                gmail:

Comment

Nguyên văn bởi fcanhtuan Xem bài viết
                  Giờ k ai dùng cách là nữa đâu. Bạn vẽ mạch bằng Corel chẳng hạn rồi mang ra quán bảo cắt chữ vi tính rồi về gián lên Phíp Đồng. Nhanh mà khoẻ!
                  corel sao có được các vị trí chính xác của chân linh kiện được pác. mình thấy dùng máy in laze in ra giấy màu hồng hà rùi ủi đi ủi lại vài phát là nhanh nhất và đẹp nữa và rẻ tiền nữa. nếu bác nào khéo tay thì làm được đường mạch nó có thê đạt 0.3mm.
                  email:
                  chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Hay đấy! để mai mình làm thử. tuơng j chứ vàng mã mua đâu chẳng có. sẵn đây bác cho mình hỏi, may photo coppy no in ra mình có ủi đc ko ha bác? muc máy photo coppy la mực laser đúng ko? hôm qua mình đi in hơn 40 ngin. đem về ủi mới tá hỏa là máy in phung ko là đc. tội cho mình in xong hi hửng chạy về ủi liền. hjk
                    máy photocoppy in ra làm không được đâu pác vì nó in ra mực rất lợt. mình đã thử vài lần rùi hông có lần nào được cả.
                    email:
                    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

mình vẽ bằng proteus roi in ảo ra file ảnh rồi đem in. đảm bảo rất chuẩn. con pdf thi nhỏ hơn tí xíu thì phải nên phải chọn ti lê. 105%. theo mình biết vậy. bạn dùng corel vẽ có đơn giản hơn proteus ko? mình co nghe nói nhung chưa vẽ thử.
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

vậy ah. minh ko biết kiếm máy in laser o dau đây. o w12 toàn in phun thôi. khổ thân mình quá!
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

cứ phải thử đi bạn à, khi bạn có kinh nghiệm rồi nhìn jay nào làm dc là ok ngay.tr mình cũng vất vả lắm, nào là thủ jay mà ng ta chụp ảnh hàn quốc bóc ra ne, xong rồi đi ra mấy chỗ dán decan ngoài dc xin cái ng ta lột ra ne, xong chuyển sang dùng bìa, jay thủ công loại mịn. nói chung là mình đã thử rất nhiều loại jay. nhưng loại jay có mặt bóng, hoặc dễ mủn trong nc là ok hết, nhưng mỗi cái có 1 nhược điểm.Jay mặtbong vì trên mặt nó có 1 lopqs nilon lên khi cho vào máy in hay bị nong,kẹt,và nhèo mực.Còn jay mủn thì nó mỏng, cũng tùy máy in, ếu máy in nào kén quá pai dán thêm 1 tờ ã nữa cho dầy,vì mỏng quá không cuốn dc
                          tom and jery !!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
                            cứ phải thử đi bạn à, khi bạn có kinh nghiệm rồi nhìn jay nào làm dc là ok ngay.tr mình cũng vất vả lắm, nào là thủ jay mà ng ta chụp ảnh hàn quốc bóc ra ne, xong rồi đi ra mấy chỗ dán decan ngoài dc xin cái ng ta lột ra ne, xong chuyển sang dùng bìa, jay thủ công loại mịn. nói chung là mình đã thử rất nhiều loại jay. nhưng loại jay có mặt bóng, hoặc dễ mủn trong nc là ok hết, nhưng mỗi cái có 1 nhược điểm.Jay mặtbong vì trên mặt nó có 1 lopqs nilon lên khi cho vào máy in hay bị nong,kẹt,và nhèo mực.Còn jay mủn thì nó mỏng, cũng tùy máy in, ếu máy in nào kén quá pai dán thêm 1 tờ ã nữa cho dầy,vì mỏng quá không cuốn dc
                            chắc mình sẽ rút kinh nghiệm từ từ thôi.mình sẽ in nhiều loại giấy và chọn loại phù hợp nhất. cám ơn bạn nhiều!
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

hôm nay tìm đc chổ in laser rồi. mình in lên giấy ảnh nên ủi rất dể. làm xong mạch rất đẹp. hjhj ngồi nhìn cái mạch mà khoái chí quá đi mất. làm xong ngắm cái mạch cả buổi chiều như ngồi ngắm người yêu vậy. ko in đề can đc thì dùng giấy ảnh cũng khá tốt. mình ủi đc đường mạch 0.5 mm luôn đó. so với giấy đề can thì giấy ảnh chắc khoảng 90% rồi. chỉ có điều 1 tờ tới 4k. hik
                              yahoo:
                              gmail:

Comment

dùng giấy decan la duoc ma.rẻ nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

chitam2603 Tìm hiểu thêm về chitam2603

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X