Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình cũng nghĩ như vì nhôm đứng trước sắt trong dãy oxi hóa khử nên nó đẩy sắt ra khỏi hợp chất Fecl3 theo phản ứng như bạn viết nhưng mà tạo ra Al2cl3 cơ. nhưng nếu thế thì Al2cl3 cũng phải phản ứng với đồng chứ.
    Phone No: 0989.437.312
    Email:
    Live in: Ha noi

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
      Bạn muốn làm mạch in có phủ xanh thì theo cách tui biết thì cần có cái đèn tia cực tím, cái đèn này không phổ biến ở ta, mà cái công nghệ này không thấy phổ biến, tui mới chỉ thấy mấy ông làm thôi chứ chưa tự làm cái trò phủ xanh này bao giờ. Nếu bạn thích thì tôi có thể giới thiệu cách !
      thế bác jới thiệu cách fủ xanh luôn di, e đưa đi in lưới và bảo họ in màu đỏ hoặc màu xanh nhìn cũng đẹp lắm, nhưng e vẫn thích fủ xanh như trong SX công nghiệp hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi loveelectron Xem bài viết
        Không biết các bác đã có ai gặp trường hợp này khi làm mạch in chưa: em đổ hóa chất vào cái nồi nhôm để ngâm mạch sau đó cư ngồi đợi, đợi mãi đến sáng mà không thấy mạch bị ăn mòn chút nào cả. bác nào có thể giải thích giúp em trường hợp này với
        tại vì chỉ 1 lúc sau cái nồi nhôm bị thủng nước ngâm mạch có còn đâu mà ăn với mòn !!!!!!

Comment

• Đúng đó nhưng may là Nồi nhôm vẫn chưa bị ăn mòn.
          Email:

Comment

• Àh các bác chỉ cho em biết pha hoá chất như nào là phù hợp không làm sao mà không loãng quá cũng không đặc quá
            Email:

Comment

• Giả sử bạn ngâm tấm mạch 10cm x 10cm thì bạn nên kiếm 1 một cái hộp bằng nhựa 20cm x20cm đặt lên chổ bằng phẳng sau đó đổ nước vào ngập khoảng 6~10cm cho khoảng 1 muỗng canh Fecl3 vào dùng đủa khuấy đều dung dịch đợi khoảng 3 phút sau bạn có thể úp mặt đồng muốn ăn mòn tiếp xúc với bề mặt dung dịch (thả tấm mạch nổi trên bề mặt dung dịch) quan sát khi bạn thấy tấm mạch theo thời gian phần đồng bị ăn mòn sẻ làm cho mạch trở nên trong hơn đại khái là bạn sẻ thấy đường mạch sẻ dần dần hiện lên . thời gian ăn mòn tùy theo bạn pha nhiều hay ít FeCl3 thường từ 5 tới 10 phút

Comment

• thanh you bác nha thế mà em cứ cho vào bao nhiêu là dung dich fecl3 phí quá mà em chỉ đổ vừa ngập tấm đồng thôi.
                Email:

Comment

• có bác nào biết làm thế nào để đo kích thước(chiều dài, chiều rộng) mạch in trong layout ko chỉ giùm với????????????

Comment

• Em đã đọc hết những bài trên nhưng vẫn ko hiểu là khi in lên tấm đồng xong rồi cho vào FeCl3 thì chỗ ko có đường in bị ăn mòn thế thì khi xong chỉ còn vài cái đường mạch thôi à. Em tưởng là trước khi cho ăn mòn mình phải dán cả bản đồng lên một tấm nhựa rồi sau đó mới cho ăn mòn khi đó chỗ ko bị ăn mòn dính chặt lên tấm nhựa tạo thành board mạch mới có cái mà khoan chứ. Như bài viết này thì chẳng thấy phần dính vào tấm nhựa gì cả mà tự nhiên ăn mòn xong rồi khoan. hay là cái này tự hiểu nhỉ

Nếu cần dính bản đổng vào tấm nhựa làm board mạch thì dính bằng chất gì các bác nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhhaihung Xem bài viết
                      Em đã đọc hết những bài trên nhưng vẫn ko hiểu là khi in lên tấm đồng xong rồi cho vào FeCl3 thì chỗ ko có đường in bị ăn mòn thế thì khi xong chỉ còn vài cái đường mạch thôi à. Em tưởng là trước khi cho ăn mòn mình phải dán cả bản đồng lên một tấm nhựa rồi sau đó mới cho ăn mòn khi đó chỗ ko bị ăn mòn dính chặt lên tấm nhựa tạo thành board mạch mới có cái mà khoan chứ. Như bài viết này thì chẳng thấy phần dính vào tấm nhựa gì cả mà tự nhiên ăn mòn xong rồi khoan. hay là cái này tự hiểu nhỉ

Nếu cần dính bản đổng vào tấm nhựa làm board mạch thì dính bằng chất gì các bác nhỉ?
                      Cái "Board đồng" ở đây kông phải làm bằng đồng mà gồm 2 lớp: 1 lớp đồng mỏng ghép với 1 "tấm nhựa" . Đấy chỉ là bạn tưởng thôi
                      ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                      ▄▅██████▅▄▃▂
                      ████████████████
                      ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

• hehe vậy à. Thanks bác nhé.

Ngoài lề xíu. Hôm nay em cầm cái đồng hồ vạn năng điện tử ra đo thử cái dây điện thoại nghịch ngợm chút thôi. Nhưng đo ra thì áp trên 2 đầu dây là 175 VAC. Làm em choáng tưởng đồng hồ hỏng, đem ra đo áp điện dùng thì là 230VAC bình thường vậy là sao hả mấy bác ko lẽ cái line điện thoại mà tới 175VAC ?

Comment

• Thêm một cách ăn mòn board đồng nhanh và tiết kiệm FeCl3. Đó là kết hợp với ăn mòn điện hóa.

Bạn pha dung dịch FeCl3 bình thường, có thể loãng hơn một chút và đựng vào một cái gì đó . có thể bằng nhựa hay kim loại (để làm điện cực luôn). Nếu bình đựng bằng nhựa thì cần thêm một điện cực làm Katot, có thể bằng đồng hay sắt. Thả ngập miếng board trong dd board đồng làm Anot.

Nối (+) nguồn với Anot, nối (-) nguồn với Katot. Cho dòng điện cỡ 2 - 4A chạy qua, Anot sẽ bị ăn mòn bởi hiện tượng điện phân. Tất nhiên chạy một hồi thì sẽ có một số phần bị phân cách với nguồn điện nối vào. Những chỗ đó sẽ bị FeCl3 ăn mòn nốt. Như vậy quá trình ăn mòn sẽ rất nhanh và tiết kiệm FeCl3.

PT.
                          Attached Files
                          Núi cao bởi có đất bồi
                          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                          Muôn dòng sông đổ biển sâu
                          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhhaihung Xem bài viết
                            hehe vậy à. Thanks bác nhé.

Ngoài lề xíu. Hôm nay em cầm cái đồng hồ vạn năng điện tử ra đo thử cái dây điện thoại nghịch ngợm chút thôi. Nhưng đo ra thì áp trên 2 đầu dây là 175 VAC. Làm em choáng tưởng đồng hồ hỏng, đem ra đo áp điện dùng thì là 230VAC bình thường vậy là sao hả mấy bác ko lẽ cái line điện thoại mà tới 175VAC ?
                            Hình như bác phọt nhầm topic, Bác đo 2 đầu dây là 175VAC thì hơi choáng thật. Chắc nhà Bác gần tổng đài quá hoặc dây điện thoại nhà bác đang chập với điện lưới . Bình thường khi có cuộc gọi đến (chuổng điện thoại reo) thì điện áp lúc đó là 75VAC cho đến 100VAC (đôi khi cũng lên đến 145VAC). Khi ko có chuông đến thì điện áp xoay chiều mất đi - chỉ còn điện áp 1 chiều 48Vdc.

Comment

• Nguyên văn bởi MeL_ThemD Xem bài viết
                              Hình như bác phọt nhầm topic, Bác đo 2 đầu dây là 175VAC thì hơi choáng thật. Chắc nhà Bác gần tổng đài quá hoặc dây điện thoại nhà bác đang chập với điện lưới . Bình thường khi có cuộc gọi đến (chuổng điện thoại reo) thì điện áp lúc đó là 75VAC cho đến 100VAC (đôi khi cũng lên đến 145VAC). Khi ko có chuông đến thì điện áp xoay chiều mất đi - chỉ còn điện áp 1 chiều 48Vdc.
                              Cũng có thể đó là sai số hiển thị khi dùng thang AC để đo DC thôi mà

PT.
                              Núi cao bởi có đất bồi
                              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                              Muôn dòng sông đổ biển sâu
                              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

• Cho mình hỏi vài vấn đề:

1/ Chuyển .max qua .pdf bằng cách nào để khi in ta được kích thước chính xác? Mình đã làm vài mạch in, để Scan Ratio : 10 to 8 nhưng in ra vẫn thấy nhỏ hơn thực tế một chút. Vì mình đang muốn làm 1 mạch dùng Vi điều khiển, tỉ lệ không chính xác thì không làm dc+__+
                                3/ Cách ủi ủi là là giấy decal lên miếng đồng khi làm mạch hơi phức tạp thường làm công miếng đồng và mực có chỗ không dính (phải lấy bút lông dầu tô lại). Có cách nào làm ở nhà mà tốt hơn không (tốn công chút cũng được).
                                2/ Ở Tp HCM có chỗ nào in orcad lên giấy decal? Mình tìm quá trời không thấy.
                                3/ Ở Tp HCM có chỗ nào nhận làm mạch in (lẻ) từ file .max không? Cho xin địa chỉ và giá cả.

Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X