Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ngoai hoa chat FeCl3 con loại hóa chất nào để làm mạch in?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ngoai hoa chat FeCl3 con loại hóa chất nào để làm mạch in?

e moi tập làm mạch in,các anh cho e hỏi ngoài hóa chât FeCl3 còn loại nào hiệu quả để làm mach in không?giá cả như thế nào và có thể mua ở đâu?

Em cũng đang quan tâm vấn đề này. Trước đến giờ thì em toàn dùng FeCl3 để rửa mạch thôi, nhưng mà có đứa em mình học CĐ ngành điện tử bảo là trường nó bây giờ không dùng FeCl3 nữa, tại bẩn quá, bây giờ dùng thuốc rửa khác rồi, màu xanh, tốc độ rửa khá nhanh, lại sạch sẽ hơn FeCl3 nhưng thằng em mình gà quá nên chẳng biết loại thuốc rửa đó tên là gì. Nhưng theo mô tả của em mình + với kiến thức hóa học của mình thì chất đó là Fe2(SO4)3 phải không các bác

Comment

HCL+H2O2. Tỉ lệ 1/3

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Còn có cách là sử dụng phương pháp điện giải , kẹp nguồn DC 1 vào mạch 1 vào thanh đồng đỏ nhúng vào bể chứa acid sulfuric 1 lát là phần mạch đồng không bị che trên mạch chạy qua bám vào thanh đồng . Cách này sạch trong khi điện giải nhìn rỏ bo mạch , và dung dịch điện giải không bị bảo hoà nên dùng rửa mạch được nhiều lần đỡ tốn tiền mua .

Comment

Thời gian với cách này như thế nào??Mình dùng HCL_H2O2 chỉ mất thời gian cỡ 39 giây cho 1 mạch 1dm2, thậm chí nhanh hơn nữa..Hihi/

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Cũng lậu hơn cách phổ biến nhưng chỉ mua acid 1 lần , còn tận dụng bộ nguồn điện giải nước javel để giặt đồ nữa .

Comment

cho em hỏi HCl là HCl đặc hay loãng H2O2 là H2O2 đặc hay là nước oxi già(H202 loãng)và đi mua 2 thứ trên ở đâu,gọi là gì?
              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
              Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                Còn có cách là sử dụng phương pháp điện giải , kẹp nguồn DC 1 vào mạch 1 vào thanh đồng đỏ nhúng vào bể chứa acid sulfuric 1 lát là phần mạch đồng không bị che trên mạch chạy qua bám vào thanh đồng . Cách này sạch trong khi điện giải nhìn rỏ bo mạch , và dung dịch điện giải không bị bảo hoà nên dùng rửa mạch được nhiều lần đỡ tốn tiền mua .
                Hi anh, cách này của anh em mới thấy, anh có thể hướng dẫn chi tiết hơn một tí đc ko, nguồn cấp bao nhiêu vôn, dung dịch axit % như thế nào đc ko, cách này có lẽ đường mạch in nét hơn ko anh nhỉ? Thanks anh nhiều. ^^

0988467839

Comment

Dung môi là acid đổ bình pha sẵn không mua acid đậm đặc về pha rất nguy hiểm , nguồn từ 6-24 volt DC rã mạch lâu hay mau tùy vào thời gian và cường độ dòng điện . Đổ acid vào 1 bể cá nhỏ trong có giá để gài bản mạch , cạo lớp phủ ở phần mass bản mạch cần rã hàn vào 1 dây dẫn sau đó sơn phủ lại rồi cài mạch vào giá cố định phía đối diện là 1 bản đồng đỏ hay là bản mạch đồng không sơn phủ đấu nguồn + vào bản mạch cần rã - vào bản đồng . Cách này dùng đẻ rửa mạch hồi những năm 80 lúc mà vật tư làm mạch rất khó mua .

Comment

mình thấy cách này ko ổn. theo mình hiểu thế này cưc dương của nguồn sẽ nối vào bản mạch cần ăn mòn còn cưc âm của nguồn nối vào thanh Cu, dòng điện đi từ "+" -> "-"
                    vì vậy những phần tử Cu ở bản mạch sẽ di chuyển sang thanh đồng và bám vào thanh đồng. Nhưng vấn đề là lam sao mà liên tục dc nhỉ.vì khi nó ăn mòn rồi se có đoạn nó đứt ra làm cho hở mạch lam sao ma ăn mòn dc hết

Comment

Nguyên văn bởi quang102 Xem bài viết
                      mình thấy cách này ko ổn. theo mình hiểu thế này cưc dương của nguồn sẽ nối vào bản mạch cần ăn mòn còn cưc âm của nguồn nối vào thanh Cu, dòng điện đi từ "+" -> "-"
                      vì vậy những phần tử Cu ở bản mạch sẽ di chuyển sang thanh đồng và bám vào thanh đồng. Nhưng vấn đề là lam sao mà liên tục dc nhỉ.vì khi nó ăn mòn rồi se có đoạn nó đứt ra làm cho hở mạch lam sao ma ăn mòn dc hết
                      Bài trước tôi ghi sai là điện giải phải sửa lại là điện hóa mới đúng , nếu nối + vào bản mạch thì là điện phân . Cách này dùng để mạ kim loại hay chế tạo mạch đồng hồi trước , phủ 1 lớp keo dẫn điện lên bề mặt tấm ba kê lít rồi đưa vào bể mạ đồng lên , mạch đồng tuy đứt nhưng ở cùng đó vẫn có điện tích - .

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                        cho em hỏi HCl là HCl đặc hay loãng H2O2 là H2O2 đặc hay là nước oxi già(H202 loãng)và đi mua 2 thứ trên ở đâu,gọi là gì?
                        HCl là khí pha vào nước thì max nồng độ là 38% thôi.cách này mình mới nghe nhưng mình nghỉ chắc chắn đc để bữa nào làm thử.Còn H2O2 nên mua javel phải ko ta.

Comment

bác đã làm thử cách này chưa, hay chỉ lý thuyết, em thấy vẫn chưa thuyết phục lắm

Comment

Nguyên văn bởi quang102 Xem bài viết
                            bác đã làm thử cách này chưa, hay chỉ lý thuyết, em thấy vẫn chưa thuyết phục lắm
                            Làm rồi , hồi bao cấp không có thuốc rửa mạch nên làm hoài về sau có thuốc nguồn từ Bưu điện tuồn ra thì tôi mới mua về làm cho gọn ,

Comment

có hay phải thay axit ko bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

pdsu Tìm hiểu thêm về pdsu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X