Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tìm loại relay cho phù hợp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tìm loại relay cho phù hợp

Ae cho mình hỏi có loại relay nào chỉ cần dùng 1 tín hiệu đầu vào để đóng/ngắt relay ko? Ai biết chỉ giúp mình với (có loại relay 24v thì càng tốt).

Nguyên văn bởi xuanthucle Xem bài viết
    Ae cho mình hỏi có loại relay nào chỉ cần dùng 1 tín hiệu đầu vào để đóng/ngắt relay ko? Ai biết chỉ giúp mình với (có loại relay 24v thì càng tốt).
    CÓ! CÓ !!! có vài loại rơ le chỉ cần MỘT tín hiệu đầu vào là DC24v, là đóng ngắt được ...!!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      CÓ! CÓ !!! có vài loại rơ le chỉ cần MỘT tín hiệu đầu vào là DC24v, là đóng ngắt được ...!!!
      Đó là loại nào? Bạn có thể cho mình xin link và cách đấu nối của nó đc ko?

Comment

Đó là loại nào? Bạn có thể cho mình xin link và cách đấu nối của nó đc ko?
        Bó tay luôn !!! thì rơ le 24v , đưa nguồn tín hiệu là DC 24v vào 2 chân cuộn hút thì nó đóng , ngắt nguồn thì nó tắt vậy thôi , hình như bạn chưa bao giờ thấy cái rơ le phải không?

Comment

Không biết xuanthucle muốn cái rờ le như thế này: nhấn nút lần 1 nó đóng, nhấn lần 2 nó ngắt
          Nguyên văn bởi denta_victor Xem bài viết
          Mình muốn có 1 mạch on/off bằng 1 nút nhấn
          Hay là muốn cái rờ le chốt, cấp 1 xung điện rồi ngắt thì nó giữ luôn: https://www.google.com/search?q=latc...t=firefox-b-ab
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            Bó tay luôn !!! thì rơ le 24v , đưa nguồn tín hiệu là DC 24v vào 2 chân cuộn hút thì nó đóng , ngắt nguồn thì nó tắt vậy thôi , hình như bạn chưa bao giờ thấy cái rơ le phải không?
            Bác Quocthaibmt à,
            Các anh trẻ bây giờ kiệm lời lắm, hỏi ít, câu hỏi ngắn nhưng người được hỏi phải tự hiểu dài hơn, nhiều hơn nhiều.
            Tôi xin liều "dịch" lại nội dung như thế này ạ:
            Có nghĩa là:

Anh em cho mình hỏi có loại mạch điều khiển relay nào chỉ cần dùng 1 tín hiệu đầu vào để đóng/ngắt relay không?Ai biết chỉ giúp mình với (có loại mach dùng với relay 24v thì càng tốt)

Hiểu theo nguyên bản thì tôi cũng nghĩ như bác vậy. Do đó trả lời của tôi cũng giống như ý bác thôi

Mà nói vậy chứ tôi cũng không dám khẳng định là mình đã "dịch" đúng đâu nhé. Biết đâu ý của anh trẻ lại khác, mình trở thành kẻ "hàm hồ" !
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

có lẽ là do môi trường giáo dục đi tắt đón đầu ngày nay nên đã tạo ra kiểu người hỏi như vậy bác à , câu họ hỏi thì không đầu không đuôi , không rõ ý muốn hỏi , người muốn giúp thì cố mà suy diễn ý của họ để mà trả lời giúp họ , nhưng cũng sợ trật ý nên thôi thì cứ "bám sát" với câu hỏi mà trả lời thôi bác ơi .có lẽ họ chưa được học cách hỏi nên mới vậy đó , chẳng riêng gì trên mạng , diễn đàn này , mà ngoài thực tế tôi cũng gặp rất nhiều cậu SV cũng hỏi kiểu như vậy , đến khi mình trả lời và sắp đặt các điều kiện có thể xảy ra cho mỗi trường hợp thì họ mới nhận ra "cái hỏi cũng cần phải học nữa " .

Comment

Vâng, nhiều khi không zdám có ý kiến ý cỏ gì ạ.

Comment

- Relay on/off một nút nhấn thuần cơ khí thì thử cái này: http://www.qualitymobilevideo.com/ac...hig-relay.html, hoặc cái này: http://www.homofaciens.de/bilder/technik/relay_002a.gif
                  - Nếu thuần điện thì thử cái này http://www.emil.matei.ro/onof2.php
                  - Nếu biết điện tử thì lắp mạch flip-flop, ngõ ra kéo relay
                  - Hoặc google từ impulse relay

Comment

Cảm ơn ae nhé. Mình dân cơ khí nên hỏi chưa được rõ ràng.
                    Mình đang làm cải tiến theo phần cứng nên ko thể chế mạch mới hoặc mua linh kiện đắt tiền để lắp vào vì còn chi phí nữa.
                    Trước khi hỏi mọi người ở trên này thì mình cũng đã tiến hành lắp đặt nhưng ko đc. Linh kiện mình có là 1 relay 24v 2 kênh điều kiện, 1 sensor 24v (3 dây - 2 dây cấp nguồn 24v, 1 dây tín hiệu). Đầu tiên mình đấu nguồn dương 24v cho relay 24v, sau đấu nguồn 24v cho sensor và lấy dây tín hiệu của sensor đấu với nguồn âm của relay. Nhưng vấn đề không hiểu là sau khi tác động sensor thì relay lại ko đóng ngắt đc.

Comment

Mình đang làm cải tiến theo phần cứng nên ko thể chế mạch mới hoặc mua linh kiện đắt tiền để lắp vào vì còn chi phí nữa.
                      Trước khi hỏi mọi người ở trên này thì mình cũng đã tiến hành lắp đặt nhưng ko đc. Linh kiện mình có là 1 relay 24v 2 kênh điều kiện, 1 sensor 24v (3 dây - 2 dây cấp nguồn 24v, 1 dây tín hiệu). Đầu tiên mình đấu nguồn dương 24v cho relay 24v, sau đấu nguồn 24v cho sensor và lấy dây tín hiệu của sensor đấu với nguồn âm của relay. Nhưng vấn đề không hiểu là sau khi tác động sensor thì relay lại ko đóng ngắt đc.
                      có thể do sensor của bạn có dòng ra nhỏ không đủ kích rơ le được , đa phần là sensor phải có mạch đệm thì mới đưa ra tải được , thông thường từ cảm biến (sensor) ra người ta mắc thêm một transistor để kích vào rơ le , cách này rất dễ , bạn có thể tìm trên diễn đàn có mục nói về vấn đề này

Comment

Tôi thấy câu hỏi của xuanthucle vẫn chưa rõ ràng .
                        Cái mà bạn gọi là "sensor 24V" là cái gì. Ví dụ sensor quang, sensor nhiệt hay sensor từ..., nhiều loại sensor lắm. Cách đấu nối của bạn như thế nào,... Có sơ đồ hay hình ảnh thì mọi người mới có thể tư vấn giúp bạn được. Nếu không thì vẫn chỉ là "đoán mò"

Nói chung là lấy tín hiệu từ sensor để điều khiển relay thì cần có thêm mạch điều khiển (driver) để cấp dòng đủ lớn để đóng / ngắt rơ le.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          Tôi thấy câu hỏi của xuanthucle vẫn chưa rõ ràng .
                          Cái mà bạn gọi là "sensor 24V" là cái gì. Ví dụ sensor quang, sensor nhiệt hay sensor từ..., nhiều loại sensor lắm. Cách đấu nối của bạn như thế nào,... Có sơ đồ hay hình ảnh thì mọi người mới có thể tư vấn giúp bạn được. Nếu không thì vẫn chỉ là "đoán mò"

Nói chung là lấy tín hiệu từ sensor để điều khiển relay thì cần có thêm mạch điều khiển (driver) để cấp dòng đủ lớn để đóng / ngắt rơ le.
                          Mình dùng sensor quang (ee-spx613).
                          Attached Files

Comment

Mình dùng sensor quang (ee-spx613).
                            Thế thì cứ theo datasheet mà làm thôi.
                            Nếu relay chưa đóng cắt được thì thêm cho nó 1 (hoặc 2) tầng transistor để cấp đủ dòng cho relay.

Comment

đấu nối thế tihf có lên trời cũng ko chạy được , nếu con sensỏ là npn hay pnp? con sensor đó xuất tín hiệu âm hay dương ? nếu nó xuất tín hiệu dương thì mình đâu đầu tín hiệu ra của sensor vào 1 đầu relay còn đầu kia của relay nỗi mass hoặc ngược lại . con sensor chỉ đóng vai trò như 1 contac thôi chứ có gì đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

xuanthucle Tìm hiểu thêm về xuanthucle

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X