Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp Em tìm 1 linh kiện trong main laptop. (4800b )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp Em tìm 1 linh kiện trong main laptop. (4800b )

Tình hình là con laptop của em sau khi tháo ra thay pin smos ,em bật máy chạy được 1 lúc thì máy đơ nên em tắt nguồn và sau đó không bật nguồn lên được nữa, em lại tháo main ra thì thấy 1 con kiện bị nổ. giờ em muốn tìm 1 con như vậy hoặc chứcn ăng như nó để thay ,ai biết giúp em với.
    Click image for larger version

Name:	图片 021.jpg
Views:	1
Size:	14.0 KB
ID:	1416655
    thông số là thế này: nó có 8 chân kích cỡ khoảng 0.3x0.5 cm, trên nó có 3 dòng chữ: 1 là (4800b) dòng 2 là (AK) dòng 3 là (75K)
    ai biết giúp em với,em cám ơn!!!!!

Nguyên văn bởi trananhhuy Xem bài viết
    Tình hình là con laptop của em sau khi tháo ra thay pin smos ,em bật máy chạy được 1 lúc thì máy đơ nên em tắt nguồn và sau đó không bật nguồn lên được nữa, em lại tháo main ra thì thấy 1 con kiện bị nổ. giờ em muốn tìm 1 con như vậy hoặc chứcn ăng như nó để thay ,ai biết giúp em với.
    [ATTACH=CONFIG]63856[/ATTACH]
    thông số là thế này: nó có 8 chân kích cỡ khoảng 0.3x0.5 cm, trên nó có 3 dòng chữ: 1 là (4800b) dòng 2 là (AK) dòng 3 là (75K)
    ai biết giúp em với,em cám ơn!!!!!
    laptop của bạn loại gì, có thể tìm trên google ra schematic mới hy vọng biết con chip nó là con gì. Tôi đoán có thể là 1 con mosfet. logo nhận 0 ra.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

tốt nhất bạn cho bà con biết laptop của bạn hiệu gì, model # ....
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

à, nếu tìm được con để thay chưa chắc đã chạy. phải hiểu lý do vì sao con chip bị nổ...
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Đây có vẻ là con Mosfet Si4800BDY. Có thể dùng IRF7805 để thay thế.
          Linh kiện điện tử KME
          www.kme.com.vn

Comment

Thanks các bác nhé. đây là thông tin thêm về vấn đề của em:
            lap của em là asus a8s-r .lí do nổ là do em tháo main ra rồi vệ sinh bụi nhẹ nhàng rồi thay 1 pin cmos, vì pin cmos em hết lâu rồi mỗi lần vào là phải f1+cài lại ngày giờ.và sau khi ráp lại xong xuôi bật nên chạy 1 lúc thì nó đơ không nhận phím và chuột thế là em tắt = nút power trên máy xong thì không bật nên đc nữa ,sau đó em tháo ra thì thấy 1 con bị nổ,và trên main còn khá nhiều con giống như thế nhưng vẫn nguyên.
            em up thêm hình con giống nó các bác có thể thấy rõ:

Name:	11.jpg
Size:	24.9 KB
ID:	1376740
            nhưng cái dòng 2 chữ LC thay bằng AK
            Mong các bác giúp em nhé !

Comment

nhưng cái dòng 2 chữ LC thay bằng AK
              có thể là tháng năm sản xuất.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

bạn phải tìm con mosfet thay thế vào xem nếu chỉ đơn giản là hư con chip.
                bạn có kiểm tra xem bạn gắn pin đúng chiều + - không?
                à, con đó là Q gì số mấy, nếu tôi có tìm được schematic thì dễ biết để không phải hỏi nữa?
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Em cám ơn bác đã nhiệt tình giúp em.em làm ở trong tập đoàn foxconn, trong này rất nhiều con kiện giống thế nhưng mà khác cái chữ in trên nó.chán quá,
                  À mà bác có hỏi em là con đó Q gì số mấy, em không hiểu lắm.mà con con đấy có thể thay bằng con gì đc ko ạ. Hôm trước em lấy về 1 con giống thế nhưng nó chỉ là 4800 không thôi dòng chữ thứ 2 trên nó khác con kia cua em.em hàn vào cắm thử adapter vào thấy con ý nó nóng thế là vội tháo ra gấp. Mà con laptop cua em lúc ấy thử máy không dùng pin.
                  Các bác lại giúp em nhé!

Comment

Em cám ơn bác đã nhiệt tình giúp em.em làm ở trong tập đoàn foxconn, trong này rất nhiều con kiện giống thế nhưng mà khác cái chữ in trên nó.chán quá,
                    À mà bác có hỏi em là con đó Q gì số mấy, em không hiểu lắm.mà con con đấy có thể thay bằng con gì đc ko ạ. Hôm trước em lấy về 1 con giống thế nhưng nó chỉ là 4800 không thôi dòng chữ thứ 2 trên nó khác con kia cua em.em hàn vào cắm thử adapter vào thấy con ý nó nóng thế là vội tháo ra gấp. Mà con laptop cua em lúc ấy thử máy không dùng pin.
                    Các bác lại giúp em nhé!
                    nếu có thể bạn chụp cho 1 tấm hình nơi mà con chip bị hư.
                    khi bạn gắn chip vào phải xem bạn gắn đúng chiều không?
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Em gửi bác cái hình

Name:	main.jpg
Size:	77.0 KB
ID:	1376754
                      cái em khoanh màu đỏ là vị trí con bị nổ,khoanh màu xanh là các con giống nó

Name:	mai039.jpg
Size:	68.8 KB
ID:	1376755
                      đây là ảnh chụp gần.

Comment

tôi đang tìm cách để tải schematic cho máy của bạn.
                        1. site này Schemat Asus A8Sr • Forum ELVIKOM nhưng cần 8 điểm mới kéo được.
                        2. hoặc mua... << chắc tôi không bỏ tiền ra mua khoảng $10USD
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

à, tôi có nói hồi lúc đầu là đâu phải hư 1 mình con chip giả sử như nếu bạn đã gắn đúng chiều.
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Vâng,em cảm ơn bác.để em thử tìm cái schematic của nó xem ,tìm đc em gửi bác.

Comment

Vâng,em cảm ơn bác.để em thử tìm cái schematic của nó xem ,tìm đc em gửi bác.
                              Tôi đã có schematic (schematic cho con A8ES của Asus nhưng chắc thay thế cho con A8SR của bạn).

Xem lại là bạn [MENTION=144818]eric255[/MENTION] đã đoán đúng, đúng là con SI4800BDY.

Tôi cần bạn [MENTION=269354]trananhhuy[/MENTION] chụp lại cho 1 tấm hình chụp gần rõ rõ chút chỗ con chip bị cháy. không biết con chip là Q gì thì không biết nó ở đâu trong schematic để tìm. Theo tôi thấy sơ qua là trên bo không ghi chữ gì khác.

Khi thay chip bạn nhớ gắn đúng chân số 1.
                              Last edited by KVLV; 13-04-2013, 14:50.
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

trananhhuy Tìm hiểu thêm về trananhhuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X