Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên lý hoạt động của 74ls192/193

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TuTuTranTran Xem bài viết
    nhân tiện cho em hỏi cái mạch dùng 74192 đếm ngược từ 1 số bất kỳ về 00 thì làm sao thiết lập chân Pl để vừa cho mức Low oy lại quay về High ngay? hic mãi k biết cách nào?? em mới học điện tử ạ, mong anh giúp đỡ! Tks a
    bạn thiết lập trước số đó cho nó file mô phỏng bạn đọc lại page trước sẽ thấy

Comment

Nguyên văn bởi TuTuTranTran Xem bài viết
      nhân tiện cho em hỏi cái mạch dùng 74192 đếm ngược từ 1 số bất kỳ về 00 thì làm sao thiết lập chân Pl để vừa cho mức Low oy lại quay về High ngay? hic mãi k biết cách nào?? em mới học điện tử ạ, mong anh giúp đỡ! Tks a
      sao khong dùng 74190
      bạn muốn load thì phải nand con số 9 (q0 and q3 rồi lấy bù) đưa vào pl
      Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi chipamd Xem bài viết
        bạn thiết lập trước số đó cho nó file mô phỏng bạn đọc lại page trước sẽ thấy
        Mình có đọc rất kỹ các Page trk bạn ak! Cảm ơn bạn đã góp ý nhá, mình làm mạch nguyên lý trên Proteus thì chạy rồi ^^

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
          sao khong dùng 74190
          bạn muốn load thì phải nand con số 9 (q0 and q3 rồi lấy bù) đưa vào pl
          Mình làm đồ án hết môn bạn à! Đề tài bắt làm 74192, còn 7490 hay 190 thì mình làm đc! Mình làm bằng con 74192 nó dùng ít IC hơn bạn ak, k cần dùng cổng
          logic đỡ rắc rối... rất nhiều ^^! Tks bạn đã góp ý nhá!

Comment

ai giúp mình con ic 74ls193 với . chức năng . bảng sự thật, nguyên lí hoạt dộng nó là gì vậy giúp mình với kiếm mãi không ra.

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết

Mạch của bạn đây, đếm từ 1 số nào đó đến 99, thêm 1 cổng or để khi nó về 0 lập tức preset lên số khác.
              99-0.DSN
              Bác cho lại chương trình này nhé! mình đang thắc mắc về mạch đếm đặt trước dùng 74192. ví dụ mình cần đếm từ 6 đến 9. khi bắt đầu nó đếm từ 0 đến 9 (1 lần duy nhất) sau đó nó mới đếm từ 6 đến 9

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết

2 con này có chung cách hoạt động chỉ khác cách đếm (cách đếm mô tả trong datasheet). Nó là con đếm tiến/lùi 4-bit.
                Chân MR là Master Clear, để lên High là reset, Low là chạy bình thường.
                Chân PL là chân Preset (là chân đặt trước giá trị), khi lên High thì ko làm gì, Low thì nhận dữ liệu từ P0 đến P3 làm giá trị đếm đầu tiên (giá trị đặt trước).
                Bình thường, 2 chân CPU và CPD đặt lên High, nếu có xung cạnh lên ở CPU thì đếm tiến, nếu xung cạnh lên ở CPD thì đếm lùi (chi tiết cách đếm trong datasheet)
                Các chân TCU và TCD là các chân carry, dùng để nối tiếp các IC khác.
                Các chân Q0 đến Q3 là chân ngõ ra.
                bác nói rõ hơn cho em về chân TCU và TCD được không? Khi nào nó ở mức 1 hoặc 0. Thanks

Comment

e là thành viên mới, e chưa biết post bài, e làm phiền mn ở đây ạ. mn giúp e mạch đếm từ 00-24 rồi quay về 01 đếm tiếp tới 24 với ạ. e làm đc từ 00-24 r còn quayvề 01 e làm mãi ko ra, mn giúp e với ạ! e cảm ơn ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

chipamd Tìm hiểu thêm về chipamd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X