Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kĩ thuật số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• kĩ thuật số

Em dang học kĩ thuật số & điều khiển logic.
    bác nào có nguồn tài liệu nào giúp em với(sạch sẽ nha)
    1,bài tập thiết kế kts_Nguyễn thúy Vân
    2,đk logic -Võ văn Sơn
    3,đk logic&ứng dụng_Nguyễn trọng thuần
    4,hệ điều khiển thủy khí_nguyễn văn Phương
    5,grafcet_Nguyễn văn BẢo.
    Mong các bác giúp đỡ nha!em học dốt lắm,lại kô có tài liệu chắc chết mất.
    _________bachelor_tauo________

vào google tìm hoặc tốt nhất là hỏi thầy rùi tìm mua ở mấy cửa hàng sách fo to.kì này mình cũng học kts.thầy giáo viết sách dạy nên bọn mình học sách của thầy,

Comment

Nhân tiện nói về kỹ thuật số bọn em đang làm bài tập lớn. Em rất mong các pro chỉ cho em vài đường cơ bản!!! Vì em gà KTS lắm. Cám ơn các bác nhiều!!
      Đề: Thiết kế mạch đếm ngược từ 99 - 00 (hiển thị trên led 7 đoạn).

Comment

uh.kĩ thuật số khó lắm.tớ cũng đang làm bài tập lớn đây.

Comment

gacn_88!
          Bạn có phải đang học kỹ thuật số không? Tôi nghe bạn nói và tôi cũng chẳng biết nên nói thế nào. Thôi thì cũng chỉ bạn theo các bước cơ bản sau nhé! Lâu rồi tôi không làm kỹ thuật số nên có thể tôi nhầm về IC nhiều lắm.
          - Bước 1: bạn phải tạo xung chuẩn. Kỹ thuật số luôn luôn đi với xung chuẩn. Để tạo xung theo tôi biết có tới 5 hay 7 các gì đấy. mách bạn làm mạch tạo xung đơn giản nhất là dùng IC NE555. Tìm mạch mẫu tạo xung astable với NE555 với tần số từ 0.1 đến 5 giây hay từ 0.2 đến 10 Hz (nên làm dạng chỉnh xung được)
          - Bước 2: Tìm trong họ TTL IC nào là IC đếm thập phân, Bạn phải dùng 2 con đếm thập phân nối tiếp với nhau. Ngõ ra cao nhất của con đếm dơn vị là ngõ vào của con đếm hàng chục. Ngõ ra của mạch đếm xung là ngõ vào của con đếm đơn vị,
          - Bước 3: Tìm trong hô TTL IC nào là IC giải mã BCD (tức mã thập phân) sang LED 7 đoạn. Bạn nối các ngõ ra của IC đếm thập phân với ngõ vào của IC giải mã BCD thành LED 7 đoạn. Các ngõ ra của IC giải mã được nối kích cho 1 BJT loại N (bạn chọn loại BJT nhỏ màu đen là được). Vê tham số điện trở xin xem lại sách. Nói chung tôi sợ dòng ngõ ra của IC giải mã không đủ nuôi LED 7 đoạn mà thôi. Đây là cách mang tính kỹ thuật nhất đấy.
          Thực hiện tốt 3 bước trên, bạn sẽ làm xong đồ án rồi đó. Cần lưu ý mạch nguồn bạn nên chọn IC 7805 để tạo nguồn dương cho các TTL nhé. Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi nguyenledung Xem bài viết
            - Bước 1: bạn phải tạo xung chuẩn. Kỹ thuật số luôn luôn đi với xung chuẩn. Để tạo xung theo tôi biết có tới 5 hay 7 các gì đấy. mách bạn làm mạch tạo xung đơn giản nhất là dùng IC NE555. Tìm mạch mẫu tạo xung astable với NE555 với tần số từ 0.1 đến 5 giây hay từ 0.2 đến 10 Hz (nên làm dạng chỉnh xung được)
            Cái này thì mình làm được
            - Bước 2: Tìm trong họ TTL IC nào là IC đếm thập phân, Bạn phải dùng 2 con đếm thập phân nối tiếp với nhau. Ngõ ra cao nhất của con đếm dơn vị là ngõ vào của con đếm hàng chục. Ngõ ra của mạch đếm xung là ngõ vào của con đếm đơn vị,
            Bước này bạn có thể nói rõ hơn được không?Bạn có thể chỉ luôn dùm mình là dùng con IC nào được ko còn cách hoạt động của nó mình về tra datasheet của nó cũng được.

- Bước 3: Tìm trong hô TTL IC nào là IC giải mã BCD (tức mã thập phân) sang LED 7 đoạn. Bạn nối các ngõ ra của IC đếm thập phân với ngõ vào của IC giải mã BCD thành LED 7 đoạn. Các ngõ ra của IC giải mã được nối kích cho 1 BJT loại N (bạn chọn loại BJT nhỏ màu đen là được). Vê tham số điện trở xin xem lại sách. Nói chung tôi sợ dòng ngõ ra của IC giải mã không đủ nuôi LED 7 đoạn mà thôi. Đây là cách mang tính kỹ thuật nhất đấy.
            Thực hiện tốt 3 bước trên, bạn sẽ làm xong đồ án rồi đó. Cần lưu ý mạch nguồn bạn nên chọn IC 7805 để tạo nguồn dương cho các TTL nhé. Chúc bạn thành công!
            Chỗ này có lẽ bạn hơi nhầm giữa mã BCD và mã thập phân. Mã BCD là mã mà trong đó các số thập phân từ 0-9 được biểu diễn bởi dạng nhị phân tương đương của nó, sử dụng 4 bit. Còn mã thập phân sử dụng từ mã 10bit để biểu diễn các số trong hệ thập phân, mỗi 1 từ mã chỉ có 1 bit duy nhất bằng 1.
            Mà mình tưởng dòng vào của con led 7 đoạn chỉ có 100uA vậy thì cần gì phải kích nữa, có khi còn phải hạ dòng nữa ấy chứ.
            IC giải mã mình dùng con 7447 có lẽ ổn.
            Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

led 7đoạn dùng loại Anode chung, nên khi nó sáng thì ic sẽ hút dòng, nên không sợ thiếu dòng, thường thì chỉ phải dùng transistors để kích dòng nếu dùng phương pháp quét led,
              còn bình thường thì mình nó cũng như là con led bình thường thôi!?
              dùng trở 220R hạn dòng cho 7 led trong led7 đoạn là chạy ngon lành
              dùng 7447 thì số 6 và số 0 thiếu mất một led ngang, nếu muốn đầy đủ thì dùng 74247.
              và cần chú ý đầu ra của các ic giải mã BCD ->7đoạn tích cực ở mức cao hay mức thấp để chọn led Achung, Kchung cho phù hợp nhé!
              0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
              ||
              PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Mình tưởng với IC giải mã 7447 thì số 6 với số 9 mới thiếu 1 thanh ngang chứ. Mà bạn cho mình hỏi với chủ đề này (thuộc lĩnh vực xung-số, không thuộc vđk) thì sử dụng phương pháp quét LED như thế nào?:-/
                Cảm ơn bạn nhiều!
                Mình còn gà mong các bậc tiền bối chỉ bảo thêm!

Comment

theo mình bạn dùng 7493 hoặc 7490 để đếm sau đó lấy đầu ra 4 bit của nó đưa vào đầu vào của 7447 vì hiển thị hai chữ số lên mình nghĩ nên dùng 2 cặp cho độc lập

Comment

Mình đọc datasheet của con 7490 mà chẳng hiểu gì! Các bạn có thể nói cho mình biết nguyên lý hoạt động cua nó đc ko?
                    Cảm ơn các bạn nhiều!

Comment

Chào các cháu,muốn thiết kế mạch số ko thể mò mà ra được. Để đồ án các cháu tốt,ko thừa và cũng ko thiếu chi tiết kthuat các cháu phải nắm vững phương pháp Carnaux,khi các cháu đã có hàm rồi thì vẽ ra mạch điện chỉ là chuyện nhỏ.
                      Thí dụ các cháu muốn thiết kế mạch số đếm tới đếm lui gì đó ko cần phải sdung ic đếm, các cháu chỉ cấn vài flipflop mà thôi.
                      Chú cho các cháu lời khuyên nếu muốn thiết kế mạch số giỏi thì học kỹ phương pháp Carnaux, sẽ giúp ích cho các cháu sau này trong việc thiết kế mạch. Chúc các cháu học tập tốt và tiến bộ.

Comment

Nhưng mình muốn sử dụng con ic đếm mà.Vậy các bạn có thể nói kỹ hơn về nguyên lý hoạt động và cách điều khiển của nó không?Chẳng hạn như khi đếm ngược thì chân nào cấp xung, chân nào điều khiển, chân nào lấy tín hiệu ra? Chẳng hạn với datasheet của con IC 7490 thì theo mình hiểu: để nó hoạt động đếm đến 10 (BCD) thì chân Q0 được nối với chân clock1, cấp xung cho chân clock0, tín hiệu chia lấy ở chân Q3 ( cái này không hiểu). Các chân 2,3 (MR1,M2)và 6,7(MS1,MS2) nối mass. Vậy khi điều khiển nó để đếm như nào?
                        Mình rất gà mong các bạn chỉ dạy thêm!
                        Mong nhận được sự chỉ bảo của các bạn!

Comment

7490: có hai bộ chia, 1 bộ chia 2 : vao clkA ra QA chãn số 14 ,12
                          1 bộ chia 5 : vao clkB ra QD chãn số 1 ,11
                          chia 10 = 5 x 2

Comment

hiển thị led7 đoạn -kts

Nguyên văn bởi gacn_88 Xem bài viết
                            Mình tưởng với IC giải mã 7447 thì số 6 với số 9 mới thiếu 1 thanh ngang chứ. Mà bạn cho mình hỏi với chủ đề này (thuộc lĩnh vực xung-số, không thuộc vđk) thì sử dụng phương pháp quét LED như thế nào?:-/
                            Cảm ơn bạn nhiều!
                            Mình còn gà mong các bậc tiền bối chỉ bảo thêm!
                            xin lỗi vì hôm trước mình ghi nhầm, số 6 và số9 chứ không phải là số 6 và số 0

Bạn đã làm led matrix dùng kts bao giờ chưa!
                            quét led cũng như vậy!
                            dùng IC ghi dịch để quét cột(hoặc hàng)
                            dùng một bộ đếm để tạo mã địa chỉ giải mã cho dữ liệu trong một con eprom
                            còn dữ liệu là gì thì tùy ở bạn thôi!
                            đơn giản hơn nữa thì dữ liệu ( nếu là đơn giản) thì bạn dùng luôn các IC số để tạo ra mã của dữ liệu! tuy nhiên cách này khó hơn và khá cồng kềnh
                            ||

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                              Chào các cháu,muốn thiết kế mạch số ko thể mò mà ra được. Để đồ án các cháu tốt,ko thừa và cũng ko thiếu chi tiết kthuat các cháu phải nắm vững phương pháp Carnaux,khi các cháu đã có hàm rồi thì vẽ ra mạch điện chỉ là chuyện nhỏ.
                              Thí dụ các cháu muốn thiết kế mạch số đếm tới đếm lui gì đó ko cần phải sdung ic đếm, các cháu chỉ cấn vài flipflop mà thôi.
                              Chú cho các cháu lời khuyên nếu muốn thiết kế mạch số giỏi thì học kỹ phương pháp Carnaux, sẽ giúp ích cho các cháu sau này trong việc thiết kế mạch. Chúc các cháu học tập tốt và tiến bộ.
                              Thân gửi chú!!

các flìplop chính là ruột của các ic đếm, ic đếm cũng là tích hợp của các flipflop đó! nhưng sẽ có tính ổn định cao hơn và đơn giản hơn,theo như ý của chú thì chúng cháu sẽ hiểu sâu hơn , đó là điều rất tốt! nhân đây chú có thể nói rõ hơn về phương pháp Camaux được không ạ!!
                              ||

Comment

Về tác giả

Collapse

hunemnaoday Tìm hiểu thêm về hunemnaoday

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X