Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kết hợp adc0804 xuất ra led 7seg dùng 7447

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• kết hợp adc0804 xuất ra led 7seg dùng 7447

Các pro cho mình hỏi mình dùng adc0804 làm mạch đo độ ẩm xuất ra 2 led 7seg với giá trị từ 0 đến 99 qua 2 con 7447.
    Cho mình hỏi làm cách nào để từ 0804 qua 2 con 7447 để hiển thị đc giá trị chính xác ạ
    Không dùng vi điểu khiển ạ

ADC0804 có đầu ra thích hợp để nối bus vi xử lý, vi điều khiển. Nó không phù hợp để lái LED 7 thanh trực tiếp. Nếu vẫn muốn làm, nên cân nhắc những loại ADC có khả năng này, ví dụ ICL7135. Mạch tham khảo trong datasheet linh kiện có sẵn, lắp vào chạy ngay.

Tuy nhiên độ ẩm tương đối là một đại lượng ... tương đối, nó phụ thuộc vào cả nhiệt độ. Vì vậy đo độ ẩm tương đối trong không khí mà không dùng MCU (để bù nhiệt độ) coi bộ ít ý nghĩa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Ở luồng cũ mình đã nói con ADC thông thường xuất ra mã hex, còn led 7 đoạn dùng mã BCD nên không dùng chung được. Phải dùng con ICL.

Nếu ông thầy bắt buộc phải dùng 2 con này thì có 2 cách:

1 là dùng ROM để chuyển từ Hex sang BCD (Chân address là mã hex, chân data thì nạp mã BCD vô).

2 là giảm độ phân giải xuống, chỉ dùng 1 con 7447 thôi. Hiển thị ở các mức 0%, 10%, 20%...

Nếu tận dụng thêm 1 bit thì có thể hiển thị chính xác đến từng mức 5%.

Mà bạn dùng con cảm biến loại nào?
      sau.ph

Comment

cảm biến độ ẩm mình dùng 2 que đồng đc cố định với nhau qua 1 vật cách điện, và độ ẩm thay đổi nên trở giữa 2 que đông đó thay đổi ạ, lấy giá trị điện áp để xuất ra tín hiệu ạ. Thầy mình bảo chỉ cần làm cảm biến tương đối vậy thôi ạ

Comment

mình bắt buộc phải dùng 2 con đó ạ 0804 và 7447

Comment

con 0804 nó xuất ra số 8 bit, mạch mình có 2 chữ số từ 00 đến 99. mình ko biết tách số 8 bit có 2 chữ số đó, thành 2 chữ số 4 bit hàng chục và đơn vị như thế nào để nối vào con 7447. không được lập trình ạ chỉ đc sử dụng các ic số, cổng logic

Comment

Phải dùng mạch chuyển đổi từ hex sang bcd thôi. Đơn giản nhất là dùng rom như trên. Nếu dùng cổng logic thì sẽ rất phức tạp.

Nếu ăn gian thì dùng bit thấp nhất cho hàng đơn vị. 0=0% và 1=5%. 4 bit kế tiếp qua 7447 cho hàng chục.

Hoặc 3 bit đầu cho hàng đơn vị. Nó sẽ nhảy 0....7-10. Chấp nhận sai số 2%.
              sau.ph

Comment

Nếu làm được sai số 5% cũng là tốt quá đối với việc này rồi. Sai số 2% thì ... xuất sắc! Bản thân phương pháp đo độ ẩm đất bằng que cắm sai số cỡ phải 20% trở lên.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đó là sai số của phần hiển thị thôi do nó nhảy lướt qua số 8 và 9. Chưa tính sai số của cảm biến và mạch khuếch đại vào đây.
                  sau.ph

Comment

Cám ơn các bác ạ, e vừa hỏi lại thầy thì thầy nói ko làm như trên nữa vì mạch quá phức tạp ạ. Và đc chuyển sáng hướng khác

Comment

Về tác giả

Collapse

huy31298 Tìm hiểu thêm về huy31298

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X