Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ hiển thị MSSV trên led 7 đoạn bằng IC 4017 và 7447

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ hiển thị MSSV trên led 7 đoạn bằng IC 4017 và 7447

Em chào mọi người, như tiêu đề thì em cần hiển thị trên led 7 đoạn MSSV là 17098401 và cuối cùng là dấu chấm rồi lặp lại, thực sự em ko hiểu cho lắm, nếu có thể mong mọi người có thể chỉ cho em hướng giải quyết với ạ

Theo mình hiểu thì dùng 4017 để đếm vòng. Các số lần lượt hiển thị lên 1 con led 7 đoạn: Ban đầu là số 1, rồi tới số 7, rồi tới số 0... cuối cùng là dấu chấm. Rồi lại lặp lại từ đầu.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi josh30999 Xem bài viết
      Em chào mọi người, như tiêu đề thì em cần hiển thị trên led 7 đoạn MSSV là 17098401 và cuối cùng là dấu chấm rồi lặp lại, thực sự em ko hiểu cho lắm, nếu có thể mong mọi người có thể chỉ cho em hướng giải quyết với ạ
      Dễ òm
      - Dùng 4017 (đếm hệ 10) dĩ nhiên cần thêm 555 để phát xung đếm liên tục từ Q0 tới Q8 cho quay vòng đếm lại mà không đếm tới Q9
      - Tạo mã BCD lần lượt các số 17098401 và dấu chấm bằng cách dùng các Diode ( tra datasheet các ngõ out của các chân 4017 và mã BCD tương ứng 7447)
      - Nộp bài ...

Chú ý khi làm mạch thật có thể cần thêm trở nối mass cho các chân input BCD code cho 7447 (do diode cản mất trạng thái mức L )

Chúc vui
      Last edited by 75mhz; 30-03-2019, 23:51. Lý do: Bổ sung

Comment

Thím làm theo kiểu này đã hiển thị lần lượt 3 số "1" "7" & "0" ( số 0 mã BCD toàn bộ mức L )
        Nên dùng từ Q1 để tránh trường hợp vừa cấp điện nó hiện luôn số "0"
        Có thể dùng Q0 để xoá lúc ban đầu
        Attached Files

Comment

em cám ơn các bác nhiều ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

josh30999 Tìm hiểu thêm về josh30999

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...