Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp e về mạch khóa số điện tử dùng ic 4017 với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp e về mạch khóa số điện tử dùng ic 4017 với ạ

Mạch này e tham khảo trên mạng và lấy về, e mô phỏng trên proteus nó đã hoạt động, nhưng e k hiểu nguyên lý hoạt động của con ic 4013 U3:A, tại sao khi e ấn sai mật khẩu thì chân Q của D Flip-Flop lại lên mức cao ạ, mặc dù khi ấn đúng thì các chân tín hiệu của U3A vẫn như lúc sai ạ. Cụ thể là khi ấn đúng thì chân D và Clk đều lên mức cao, chân reset vẫn ở mức thấp -> đầu ra Q ở mức thấp. Khi ấn sai chân D và chân Clk đều mức cao, chân reset vẫn mức thấp -> Q lại là mức cao. Mong các anh chị trong nhóm giúp e khai thông ạ!!! Em chân thành cảm ơn!
    Attached Files

Đầu ra của D flip-flop chỉ thay đổi khi có xung (sườn lên hoặc xuống). Với mỗi một lần nhấn phím thì bạn thay đổi mức logic vào chân clk của FF -> output sẽ thay đổi. muốn biết tại sao nhấn đúng nó out thấp, nhấn sai out cao thì phải tìm hiểu hết cả nguyên lý của mạch này. Chúc may mắn
    Nguyen Nhan Tinh
    Ha Noi University of Science and Technology
    Email : nguyennhantinh@outlook.com

Comment

Nguyên văn bởi HuyTranMTA Xem bài viết
      Mạch này e tham khảo trên mạng và lấy về, e mô phỏng trên proteus nó đã hoạt động, nhưng e k hiểu nguyên lý hoạt động của con ic 4013 U3:A, tại sao khi e ấn sai mật khẩu thì chân Q của D Flip-Flop lại lên mức cao ạ, mặc dù khi ấn đúng thì các chân tín hiệu của U3A vẫn như lúc sai ạ. Cụ thể là khi ấn đúng thì chân D và Clk đều lên mức cao, chân reset vẫn ở mức thấp -> đầu ra Q ở mức thấp. Khi ấn sai chân D và chân Clk đều mức cao, chân reset vẫn mức thấp -> Q lại là mức cao. Mong các anh chị trong nhóm giúp e khai thông ạ!!! Em chân thành cảm ơn!
      Theo bảng sự thật thì hình như có vấn đề ở chân S
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Theo bảng sự thật thì hình như có vấn đề ở chân S
        không phải có vấn đề đâu bạn.
        Trust table của nó hơi khác so với D flip-flop mà mình đã học thôi.
        link:
        https://www.ti.com/lit/ds/symlink/cd...ct%252FCD4013B
        page 10.
        Nguyen Nhan Tinh
        Ha Noi University of Science and Technology
        Email : nguyennhantinh@outlook.com

Comment

Nguyên văn bởi heront Xem bài viết
          Đầu ra của D flip-flop chỉ thay đổi khi có xung (sườn lên hoặc xuống). Với mỗi một lần nhấn phím thì bạn thay đổi mức logic vào chân clk của FF -> output sẽ thay đổi. muốn biết tại sao nhấn đúng nó out thấp, nhấn sai out cao thì phải tìm hiểu hết cả nguyên lý của mạch này. Chúc may mắn
          Bác cho e hỏi 2 con 4011 trong mạch này có tác dụng gì vậy ạ?

Comment

4011 dùng để tạo tần số cho BUZ1 phát âm thanh mỗi khi nhấn phím

Comment

[QUOTE=davidcopy;n1720536]4011 dùng để tạo tần số cho BUZ1 phát âm thanh mỗi khi nhấn phím[/
              em cảm ơn bác ạ. e đã hiểu rồi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

HuyTranMTA Tìm hiểu thêm về HuyTranMTA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X