Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hoi mach 10 led 555 + 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thangnho2512 Xem bài viết
    vậy HEF4017 làm được 10 led nhấp nháy khi mắc chung với NE555 k pan???
    con HEF4017 này cũng tương tự con cd4017 bạn có thể lắp cùng với con 555 được. hôm qua mình nhầm với con HEF40174 hi sory bạn.
    Last edited by nhquangdt3k5; 25-01-2011, 16:01.
    Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
      Để chạy được mạch đèn nháy này thì đầu ra của 555 em nối qua 1 điền trở khoảng 1k xuống đất, lấy xung từ chân 3 (từ 555) đưa vào chân clock 14 của 4017.Chân 6 và 2 nối chung và nối vào chân số 7 qua 1 điện trở R3 và nối qua 1 tụ C1 xuông đất,Chân 7 nối lên dương nguồn qua R2.Mạch của em vẽ sai rồi.Tần số ra của chân 3 tính như sau:
      f=0.72/(R3.C1).Nói chung ko cần phải đệm qua transistor đâu nếu ko cần mở rộng nhiều led.Chúc thành công nhé.
      Cho mình hỏi R1 nối vs chân 3 cua 556 rồi nối mas làm gì vậy, mình mới học điện tử nên chả bit gì, đang học từ từ, mong pro thông cảm chỉ giáo dùm

Comment

Cho mình hỏi tại sao lúc đo biến áp thì đầu ra là 6vac bình thường, NHưng khi mình cho 6vac vào mạch thì tự dưng lại đo không có áp thế. (Đầu ra của cuộn thứ cấp mình cho qua cầu diode và xài tụ lọc bình thường)

Comment

Nguyên văn bởi hkhk Xem bài viết
          Cho mình hỏi tại sao lúc đo biến áp thì đầu ra là 6vac bình thường, NHưng khi mình cho 6vac vào mạch thì tự dưng lại đo không có áp thế. (Đầu ra của cuộn thứ cấp mình cho qua cầu diode và xài tụ lọc bình thường)
          nếu vậy chắc B-diode bạn "đi về nơi xa lắm" rồi thay B-diode khác xem. Còn không thì trong mạch bị ngắn mạch đâu đó

Comment

cho mình hỏi môt câu nha
            mình muôn dùng ic 4017 va 555 cho 10 led sáng nhưng cho nó chạy sáng 1 đến 10 cả 10 led đều sáng
            ví du : led 1 sáng, led 2 sáng nhưng led 1 vẫn sáng cứ thế sáng hết 10 led
            mình có hỏi mấy thầy của mình, mấy thầy bảo dùng RCS thyristor nhưng mình không biết làm thế nào
            các bác pro bác nào biết chỉ em với ?
            bác nào biết pm cho em theo link anhtrang_huyenbi1999

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
              cái này mà cho chạy vòng tròn ở đèn hậu xe máy thì độc phải biết.Có bác nào thử chưa...
              thử rồi. chới kiểu chim vẫy cánh luôn. nhìn "cải lương" bà cố. hjhj
              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
              yahoo:
              gmail:

Comment

Mình cũng đang làm bảng LED chạy chữ dùng IC555 và 4017 chạy rất ok, nhưng áp ra của 4017 rất thấp chỉ tải được 1 LED.
                Mình cấp 12V ra chỉ 2,5V, co pác nào pít nguyên nhân giúp mình với!!!

Comment

Nguyên văn bởi levanle1_1 Xem bài viết
                  Mình cũng đang làm bảng LED chạy chữ dùng IC555 và 4017 chạy rất ok, nhưng áp ra của 4017 rất thấp chỉ tải được 1 LED.
                  Mình cấp 12V ra chỉ 2,5V, co pác nào pít nguyên nhân giúp mình với!!!
                  sao lại ra chỉ 1 led nhỉ, mình câu 2 led cùng màu vẫn sáng ok mà, nếu bạn muốn nhiều led thì dùng tran kéo thôi!
                  P/S:mình dùng 3.7v pin điện thoại thôi, bạn dùng 12v thì phải kéo đc chứ hay là dòng ko đủ?
                  Last edited by hoangnam555; 20-09-2011, 22:23.
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                    sao lại ra chỉ 1 led nhỉ, mình câu 2 led cùng màu vẫn sáng ok mà, nếu bạn muốn nhiều led thì dùng tran kéo thôi!
                    P/S:mình dùng 3.7v pin điện thoại thôi, bạn dùng 12v thì phải kéo đc chứ hay là dòng ko đủ?

Dùng tran kéo thì đầu ra tệ lắm 4-5V mới kéo nổi, còn 2.5V thì bó tay. Tại mỗi đầu ra mình kéo khoảng 40~50 LED.
                    Nếu pác làm rồi có thể cho mình xin sơ đồ tham khảo!!! cám ơn trước.

Comment

Dùng tran kéo thì đầu ra tệ lắm 4-5V mới kéo nổi, còn 2.5V thì bó tay. Tại mỗi đầu ra mình kéo khoảng 40~50 LED.
                      câu trả lời là mắc Darlington

Comment

mắc dalington như bác chung nói còn mình câu song song 2 led thôi,mình làm led cho điện thoại nên mỗi cổng cần 2 led là đủ rồi.sơ đồ mình post trong topic mod led cho 1202 rồi bạn tìm lại xem.
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

Bạn có thể tham khảo tại đây:
                          http://dientu4u.co.cc/showthread.php?24-M%26%237841%3Bch-ch%26%237841%3By-10-led-dung-4017
                          "Mọi việc bắt đầu từ chính mình"

Comment

các bác ơi cho em hỏi ,con HCF4017BE và con HÈ 4017 có tuong tu nhau ko ,em thanks các bác trước!

Comment

ý em là HCF4017BE và HEF 4017 co giống nhau ko ,liệu mình có thay thế cho nhau được ko !

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                                thử rồi. chới kiểu chim vẫy cánh luôn. nhìn "cải lương" bà cố. hjhj
                                thế là thế nào , có còn lắp k show lên cho a e chiêm ngưỡng với Th

Comment

Về tác giả

Collapse

dangki070188 Tìm hiểu thêm về dangki070188

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X