Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển từ xa hồng ngoại dùng PT2262 + PT2272 đậy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
    Mình có thể mua loại LED hồng ngoại tầm xa 20m này ở đâu hả bạn. Mình cần nó, mình cũng đang thắc mắc, tầm xa của led phát hồng ngoại có phụ thuộc vào tần số phát xung hay không.
    Mềnh không nghĩ lại có loại Led hồng ngoại phát xa với phát gần, mà phụ thuộc vào góc phát, nghĩa là góc phát của led hồng ngoại càng rộng thì khả năng đi xa càng yếu...nên khi chọn Led phát hồng ngoại tìm loại có góc phát và bước sóng thích hợp với mục đích sử dụng...
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi thaielectric Xem bài viết
      Chân 17 của PT2262 chỉ cho ra tín hiệu số. C1, R7, CD4093 mới tạo dao động 38KHz. Bên phần thu gắn điện trở 1M vô là chạy thui, đâu có gì điều chỉnh.
      Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
      Mình xem trong datasheet thì không có đề cập đến việc dùng NAND để tạo ra tần số 38Khz, mà phát trực tiếp từ chân IC PT2262 ra nên mới bỏ cổng NAND đi, để tiết kiệm linh kiện...nếu phải lắp thêm con CD4093 thì lại tốn tiền rồi....
      Nhất thiết phải thế sao???hu hu...
      tham khảo tài liệu..
      Thì ra trên thị trường có 2 loại PT
      - Một loại dùng cho RF
      - Một loại dùng cho IR
      Loại dùng cho IR ( thu phát hồng ngoại ) trên thân nó phải ghi thêm là "IR" ( còn không ghi chữ này thì có nghĩa là dùng cho RF).Mạch của bác thaielectric có lẽ là dùng IC PT cho RF nên mới cần thêm mạch tạo tần số 38KHz, còn mạch của em lắp theo datasheet cho thu phát hồng ngoại IR chẳng trách sao không chạy??Các bác khi mua IC cũng nên hết sức chú ý...( làm mình mất 2 ngày cân chỉnh..hu hu...)

Chú ý: ở Việt Nam không có loại PT2262/2272 cho IR
      Last edited by quangnhat; 04-12-2010, 10:58.
      Quang Nhat
      Mail :

Comment

Một vấn đề nan giải nữa là:
        - Khi thu và phát nhiều kênh khác nhau ( từ 2 bộ trở lên) sóng sẽ bị giao thoa ( gần như OR 2 sóng lại ) nên con thu cũng tịt luôn.
        - Với RF thì có thể dùng phương pháp đa tần ( tức là mỗi bộ một tần số ) hoặc CDMA
        - Còn với IR thì chịu chết....
        Quang Nhat
        Mail :

Comment

quang nhật nói phải chí phải. Cần phả chú ý là có 2 loại khác nhau, 1 loại là IR và 1 loại là RF. mà sao thấy trong datasheett mạch đơn giản lắm mà

Comment

cho em hỏi là nếu em xài điều khiển bằng sóng radio thì xài 2 con IC trên có được không và có thay đổi j về mạch nguyên lý không

Comment

các bạn ơi cho mình hoi nguyên lý của mạch phát cái.bạn nào biết giúp mình với.thank...

Comment

Nguyên văn bởi huydong89 Xem bài viết
                các bạn ơi cho mình hoi nguyên lý của mạch phát cái.bạn nào biết giúp mình với.thank...
                Nguyên lý mạch này rất đơn giản. IC4049 có nhiệm vụ tạo ra xung dao động 38KHz. PT2262 điều khiển cho hoặc không cho phát xung ra LED IR. Có xung phát ra bên thu hiểu là mức 1, không có xung phát ra bên thu hiểu là mức 0.
                PT2262/PT2272 điều khiển qua sóng RF thì ở ngoài chợ bán phổ biến rồi. Nếu muốn làm 1 bộ thu phát như thế sẽ rất khó cho vấn đề cân chỉnh, nhất là đối với những bạn không có thiết bị đo lường. Hơn nữa ở Việt Nam không có PT2262 IR, chỉ có PT2262 RF nên mạch được chế lại để có thể điều chế được IR, mục đích của mạch này là lược bỏ vấn đề cân chỉnh, các giá trị linh kiện đã có sẵn, lắp là chạy.

Comment

ai có mạch điều khiển do dùng rf không gửi cho mình

Comment

Nguyên văn bởi sangthai Xem bài viết
                    Cái này mình thiết kế lâu rồi nhưng hôm nay tình cờ thấy lại nên post lên diễn đàn cho các bạn tham khảo. Mạch hoạt động rất tốt, tầm xa trên dưới 10m.
                    pt2262/72 nếu k nhầm thì là thu phát RF mà.hồng ngoại thì phải là pt2248/49 chứ

Email:
                    Gmail:

Comment

Help PT2262 + PT2272

Cho mình hỏi là là con led thu có tin hiệu out là mức 0 phải không bạn?

Comment

sangthai ơi cho mình hỏi là. Mình hiện đang làm mạch mà bạn cho. Nhưng mà khi mình dung con hef4093Bp thay con cd4093bp nhưng mà sau một lần mình làm thì lần đầu tiên là ok nhưng sang lần sau thì mạch thu nó không nhận nữa. Minh mua con cd4093 không có bạn ạ. Bạn giúp mình với. cảm ơn bạn nhiều lắm.

Comment

thanks bạn nhiều
                          Nguyên văn bởi sangthai Xem bài viết
                          Cái này mình thiết kế lâu rồi nhưng hôm nay tình cờ thấy lại nên post lên diễn đàn cho các bạn tham khảo. Mạch hoạt động rất tốt, tầm xa trên dưới 10m.

Điện tử viễn thông - Hutech

Comment

có làm bằng RF không bạn cho mình xin với

Điện tử viễn thông - Hutech

Comment

mạch này sao chỉ có tắt mở thôi ạ,thế điều chỉnh tốc độ các thứ thì như nào hay có cả rồi anh

Comment

Bạn sangthai cho mình hỏi , bạn không nói cho người ta biết trong sơ đồ bạn gửi lên là dùng con PT 2262-IRS. Nếu dùng con phát 2262 RF thì cả đời mới được quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

sangthai Tìm hiểu thêm về sangthai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X