Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển từ xa hồng ngoại dùng PT2262 + PT2272 đậy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn sangthai ơi bây h mình muốn làm mạch bấm nút 1 led 1 sáng, bấm tiếp nút 2 thì led 2 sáng trong khi đó led 1 vẫn phải sáng, bấm tiếp nút 1 thì led 1 tắt. Ý của mình là 1 nút bấm có cả chức năng on và off, còn như mạch của bạn các nút bấm tương ứng với 1 cái switch. Ý định của mình là thế xong chưa biết làm thế nào mong bạn giúp đỡ

Comment

Cho mình hỏi thêm nếu theo ý kiến anh queduong là bỏ con 7805 đi và thay nguồn 5V bằng 3 quả pin con thỏ thì mạch phát vẫn chạy ok chứ

Comment

với mạch này thì khoảng cách xa nhất mà mạch thu còn hoạt động được là bao nhiêu vậy pác?
        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Trên thực tế có 2 loại đèn Led hồng ngoại.
          + Loại 1: tầm xa 10m
          + Loại 2: tầm xa 20m
          Nếu bạn sử dụng Led hồng ngoại loại nào thì nó sẽ cho tầm xa ứng với Led hồng ngoại đó.

Comment

Nguyên văn bởi sangthai Xem bài viết
            Để trống thì được hiểu là mức 0, dùng điện trở 4k7 treo lên nguồn thì được hiểu là mức 1. Do đó khỏi cần nối mass ông bạn ơi !!!
            Theo mình biết thì địa chỉ của Pt2262,2272 có thể nối lên dương nguồn,nối mát và để trống nên nó có 3 trạng thái khác nhau.

Comment

Nguyên văn bởi thangdt2 Xem bài viết
              Bạn sangthai ơi bây h mình muốn làm mạch bấm nút 1 led 1 sáng, bấm tiếp nút 2 thì led 2 sáng trong khi đó led 1 vẫn phải sáng, bấm tiếp nút 1 thì led 1 tắt. Ý của mình là 1 nút bấm có cả chức năng on và off, còn như mạch của bạn các nút bấm tương ứng với 1 cái switch. Ý định của mình là thế xong chưa biết làm thế nào mong bạn giúp đỡ
              Bạn dùng thêm con flipflop là ok

Comment

bạn sangthai có thể chỉ rõ cho mình nguyên lý hoạt động của mạch thu phát được ko?

Comment

giup to mua ic pt2262 & pt2272

Comment

Cái này mình thiết kế lâu rồi nhưng hôm nay tình cờ thấy lại nên post lên diễn đàn cho các bạn tham khảo. Mạch hoạt động rất tốt, tầm xa trên dưới 10m.
                    Mềnh làm theo mạch này nhưng đo chân out_17 của PT2262 ra không được 38Khz...phải thay bằng điện trở 57.5kohm mới ra 38khz..Còn Rosc phần thu chỉnh mãi mà không thấy nhận.....( nếu lắp theo sơ đồ đã cho thì chỉ có đèn led báo mã đúng ở chân 17 của PT2272 báo hiệu thôi, còn 4 tín hiệu ở data của PT2272-L4 cũng im lìm,các chân từ 1-8 nối GND)
                    Chán quá hu hu hu....Có bác nào làm chạy ngon rồi chỉ em với.....
                    Quang Nhat
                    ---------------------------------------
                    Yahoo :quangnhat85ls
                    Mail :
                    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Trên thực tế có 2 loại đèn Led hồng ngoại.
                      + Loại 1: tầm xa 10m
                      + Loại 2: tầm xa 20m
                      Nếu bạn sử dụng Led hồng ngoại loại nào thì nó sẽ cho tầm xa ứng với Led hồng ngoại đó.
                      Mình có thể mua loại LED hồng ngoại tầm xa 20m này ở đâu hả bạn. Mình cần nó, mình cũng đang thắc mắc, tầm xa của led phát hồng ngoại có phụ thuộc vào tần số phát xung hay không.

Comment

help me............
                        Quang Nhat
                        Mail :

Comment

mạch này có mục đích là j hả anh?

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                            Mềnh làm theo mạch này nhưng đo chân out_17 của PT2262 ra không được 38Khz...phải thay bằng điện trở 57.5kohm mới ra 38khz..Còn Rosc phần thu chỉnh mãi mà không thấy nhận.....( nếu lắp theo sơ đồ đã cho thì chỉ có đèn led báo mã đúng ở chân 17 của PT2272 báo hiệu thôi, còn 4 tín hiệu ở data của PT2272-L4 cũng im lìm,các chân từ 1-8 nối GND)
                            Chán quá hu hu hu....Có bác nào làm chạy ngon rồi chỉ em với.....
                            Chân 17 của PT2262 chỉ cho ra tín hiệu số. C1, R7, CD4093 mới tạo dao động 38KHz. Bên phần thu gắn điện trở 1M vô là chạy thui, đâu có gì điều chỉnh.
                            Người nhỏ bé.

Comment

mạch rất hay, bác sangthai cho em hỏi con PT2262 và PT2272 con nào dùng trong mạch phát con nào trong mạch thu, em cảm ơn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi thaielectric Xem bài viết
                                Chân 17 của PT2262 chỉ cho ra tín hiệu số. C1, R7, CD4093 mới tạo dao động 38KHz. Bên phần thu gắn điện trở 1M vô là chạy thui, đâu có gì điều chỉnh.
                                Mình xem trong datasheet thì không có đề cập đến việc dùng NAND để tạo ra tần số 38Khz, mà phát trực tiếp từ chân IC PT2262 ra nên mới bỏ cổng NAND đi, để tiết kiệm linh kiện...nếu phải lắp thêm con CD4093 thì lại tốn tiền rồi....
                                Nhất thiết phải thế sao???hu hu...
                                tham khảo tài liệu..
                                Attached Files
                                Quang Nhat
                                Mail :

Comment

Về tác giả

Collapse

sangthai Tìm hiểu thêm về sangthai