Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mở rộng mạch đếm 0 - 99 dùng ic 74ls192 + 74ls47

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
    em không hiểu làm sao mạch có thể đếm ngược lại từ 99-> 0. em tuơng đếm lên đến 99 rồi reset đếm lại từ đầu chứ?
    anh nào chỉ em với?
    Bạn ơi muốn đếm ngược lại thì chỉ cần cho chân down vào mưc tác động của nó con 74ls192 có chân u/d mà

Comment

Nguyên văn bởi kiel_rena Xem bài viết
      bác nào nói giúp em chân load là gì vs
      em có bài tập là dùng flip flop thích hợp thiết kế bộ đếm 8 bit có các chân MR ,LOAD UP/DOWN ,số đếm đc hiển thị qua 7 seg
      chân MR, UP/DOWN thì đc rùi còn LOAD thì chịu
      hihii `basc nào biết chỉ dùm em vs , em gà quá
      thanks nhìu ạ
      chân load cũng giống như các chân khác khi nó ở mức tích cực thì nó sẽ cho giá trị đặt vào ban đầu được chạy

Comment

cho e hỏi e không dùng ic 74192 mà dùng con ic 4518 thì lắp sao nhỉ?? bác nào giúp e với!!!!!!!!!!!!!

Comment

4518 lại đơn giản nữa,
          - Chỉ cần cấp xung đếm vào chân 1CP0, block 1 sẽ đếm từ 0-1-2...9-0.
          - Lấy chân 1Q3 nối vào chân 2CP1, khi đó mỗi lần block 1 chuyển từ 9 sang 0 (hàng đơn vị) thì block 2 tăng lên 1 (hàng chục).
          - Nếu muốn mở rộng lên hàng trăm, hàng ngàn thì thêm 1 con IC nữa, lấy chân 2Q3 của hàng chục đấu tiếp vào 1CP1 của IC tiếp theo (hàng trăm)...
          Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
            nạp giá trị bạn muốn vào chân D0~D3, sao đó kéo chân PL lên mức tác động
            nghĩa là sao hả bạn, bạn có thể nói cụ thể hơn ko?
            mình muốn đặt 1 gí trị đếm nhưng sao sao tài nào làm đc
            thank bạn nhiều

Comment

có anh chị nào làm giúp e bài tập lớn môn ki thuật số cái, khó quá ,, đề tài là thiết kế hệ thộng điều khiển bãi đỗ xe động

Comment

thầy em cho 1 đề tài như thế này,mọi người giúp em với nhé. làm mạch đếm lên thuận từ 000 tới 1 số bất kì cho trước.
                ví dụ.nhập vào 3 led 7 đoạn phía trên là 3 số 123 thì khi nhấn start thì 3 led 7 đoạn dưới sẽ chạy từ 000 tới 123.
                anh chị nào chỉ dùm em nha.e xài orcard,eagle.thanks.

Comment

có bác nào biết làm sao để mạch đếm từ 99->00 rồi dùng lại ko reset nữa không???
                  các bác tư vấn cho em vs

Comment

Mạch đếm lùi 99-00 sử dụng 74192 và 7447, lúc hiển thị số 9 thì mất nét dưới, hiện số 6 thì mất nét trên, sửa sao vậy các anh chị???
                    Thank you very much.

Comment

Nguyên văn bởi chanhmuoi Xem bài viết
                      Mạch đếm lùi 99-00 sử dụng 74192 và 7447, lúc hiển thị số 9 thì mất nét dưới, hiện số 6 thì mất nét trên, sửa sao vậy các anh chị???
                      Thank you very much.
                      Đó là do con IC giải mã 7447, bạn thay con 7447 thành 74247 là được.

Comment

Nguyên văn bởi 01692151803 Xem bài viết
                        có bác nào biết làm sao để mạch đếm từ 99->00 rồi dùng lại ko reset nữa không???
                        các bác tư vấn cho em vs
                        Bạn up cái mạch nà nó đếm đến 00 rồi reset mà bạn đã làm rồi lên đây đi.

Comment

Về tác giả

Collapse

hellangelhp Tìm hiểu thêm về hellangelhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X