Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người ơi giúp em về mạch chỉnh lưu áp xoay chiều dùng khuếch đại thuật toán với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Acxen_lupine Xem bài viết
    Các câu hỏi khác và mạch đo dòng mình đã trả lời bạn qua email...
    Hôm nay xem lại thấy sót câu này... Không thể vô lý vậy, do bạn nhầm thôi:
    1. Có thể khi cấp dòng bạn đặt giá trị đỉnh là 5A,50Hz, nhưng khi đo áp bạn lại đo giá trị hiệu dụng = 5/Căn bậc 2 của 2 = 5/1.41 = 3.5V.
    2. Chưa xem mạch mô phỏng của bạn nên chưa phán được...
    Anh Acxen có thể cho em địa chỉ mail để em hỏi một số chi tiết nhỏ trong mạch đo áp được không ạ? Thank anh nhé!

Comment

Nguyên văn bởi tranzitor91 Xem bài viết
      Anh Acxen có thể cho em địa chỉ mail để em hỏi một số chi tiết nhỏ trong mạch đo áp được không ạ? Thank anh nhé!
      1. Với điện trở 100R sau biến dòng, bạn có thể bỏ khâu khuếch đại vi sai đưa thẳng tín hiệu từ sau biến dòng vào khâu chỉnh lưu.
      Tuy nhiên theo mình thấy với điện trở 100R thì hơi quá tải cho biến dòng(loại 1:1000). Bạn nên giảm xuống thành khoảng 10-30R, sau đó tính toán để tăng hệ số khuếch đại cho khâu chỉnh lưu, sao cho đầu ra rơi vào khoảng 0-5V, phù hợp với ADC.
      2. Phép đo muốn đạt độ chính xác 1%, thì từ khâu nọ sang khâu kia trở kháng ra (của khâu trước) phải để nhỏ hơn 100 lần trở kháng vào (của khâu sau).
      Để tăng trở kháng vào bạn nên dùng mạch khuếch đại thuận.
      3. Mình không có công thức tính chính xác cho mạch trên, trở kháng vào của nó khoảng 20k.
      Hôm nay trời nắng chang chang.
      Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
      Chỉ mang một cái bút chì.
      Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Vâng. Cảm ơn anh nhưng e còn mắc mấy chỗ này mong anh chỉ giúp ạ, trong sơ đồ mạch đo áp anh gửi thì:
        1. Khâu 2 là khâu tạo xung đồng bộ với điên áp cần đo thì tại sao cần các điện trở R102,R101 ạ và tại sao mắc R100 = 4k7 thì lại tạo được xung biên độ 5V ạ?
        2.Tại sao ở các khâu 3 và 4 là các khâu chỉnh lưu thì cuối 2 khâu này lại cần 1 khâu dùng KĐTT nối đầu ra với đầu vào đảo mà không nối luôn đến khâu 5 ạ?
        3. Ở khâu 1 phân áp tại sao phải là điện trở 82K và 1.03K sao không lấy 82K và 1k ạ?
        E còn mắc mấy chỗ đây thôi anh cố gắng giúp em nốt nhé.Thank anh!
        Click image for larger version

Name:	Sodo_mach2.jpg
Views:	4
Size:	68.5 KB
ID:	1386454

Comment

....
          1. Khâu 2 là khâu tạo xung đồng bộ với điên áp cần đo thì tại sao cần các điện trở R102,R101 ạ và tại sao mắc R100 = 4k7 thì lại tạo được xung biên độ 5V ạ?
          Vấn đề này xoay quanh con IC so sánh LM393:
          Sau R102 lẽ ra còn có thêm 1 tụ lọc cỡ 10nF, đảm bảo cho đầu vào của LM393 trơn tru đẹp đẽ. Nếu trước đó đã có các khâu lọc thông thấp thì đầu vào LM393 có thể bỏ R102 và tụ đó đi.
          Đầu ra của LM393 là dạng hở Collector nên treo nó lên bao nhiêu thì biên độ nó là bấy nhiêu. Ở đây R100 làm nhiệm vụ treo đầu ra lên 5V, như vậy biên độ của xung vuông đồng bộ là 5V.
          R101 và R100 được tính toán cho thời điểm xung vuông ra mức 0V: V_int0_VĐK = R101*[5V-(-12V)]/(R101+R100) ~=0V, tính toán như phân áp. Xem lại IC so sánh LM393 hoặc LM339...

2.Tại sao ở các khâu 3 và 4 là các khâu chỉnh lưu thì cuối 2 khâu này lại cần 1 khâu dùng KĐTT nối đầu ra với đầu vào đảo mà không nối luôn đến khâu 5 ạ?
          KĐTT mắc như thế gọi là mạch lặp/ mạch đệm có tác dụng giảm trở kháng ra, còn gọi là phối hợp trở kháng. Có nhiều cách làm khác ở chỗ cộng hai tín hiệu sau chỉnh lưu này...

3. Ở khâu 1 phân áp tại sao phải là điện trở 82K và 1.03K sao không lấy 82K và 1k ạ?
          Thực ra chỗ đó là một chiết áp, mình hay dùng chiết áp ở đây để đỡ phải tính toán nhiều... Chiết áp này có tác dụng trong việc hiệu chỉnh kết quả đo, vì linh kiện thường có sai số.
          ....

Comment

Anh Acxen_lupine trả lời giúp em với:
            1. con op07Cvà 4066 trong mạch là con gì, có tác dụng làm gì ạ
            2. anh có thể giải thích chi tiết từng khối trong mạch được không ạ
            Em cảm ơn anh

Comment

Nguyên văn bởi themanhhl Xem bài viết
              Anh Acxen_lupine trả lời giúp em với:
              1. con op07Cvà 4066 trong mạch là con gì, có tác dụng làm gì ạ
              2. anh có thể giải thích chi tiết từng khối trong mạch được không ạ
              Em cảm ơn anh
              Tấc nhiên là không rồi... Mình không phải là datasheet hay sách giáo khoa.
              Bạn phải tự phân tích ... có chỗ nào không hiểu thì hỏi...
              Rõ chán!!!!!

Comment

thì cho em hỏi 1. con op07Cvà 4066 trong mạch là con gì, có tác dụng làm gì ạ

Comment

op07C là IC khuyếch đại thuật toán tùy từng ứng dụng mà tác dụng của nó khác nhau ( có thể so sánh , khuyếch đại tín hiệu ... ) . IC4066 là 1 IC chuyển mạch bán dẫn tác dụng của nó giống như 1 công tắc điện tử ( thời gian đóng cắt mạch cực nhanh ) .
                  Email :
                  DĐ : 0966 6789 22

Comment

Nguyên văn bởi quanghung83 Xem bài viết
                    op07C là IC khuyếch đại thuật toán tùy từng ứng dụng mà tác dụng của nó khác nhau ( có thể so sánh , khuyếch đại tín hiệu ... ) . IC4066 là 1 IC chuyển mạch bán dẫn tác dụng của nó giống như 1 công tắc điện tử ( thời gian đóng cắt mạch cực nhanh ) .
                    Khuếch đại! chứ không phải Khuyếch đại... Trong tiếng Việt chỉ có từ "Nghiêng" là từ duy nhất có nghĩa và có 7 chữ cái.
                    4066 chính xác là 1 công tắc điện tử chứ không phải giống như...
                    Last edited by Acxen_lupine; 11-10-2013, 10:32.

Comment

Cảm ơn đã nhắc nhở . Từ địa phương mà Bác
                      Email :

Comment

Em đã sai . close
                        Last edited by quanghung83; 11-10-2013, 10:52.
                        Email :

Comment

Click image for larger version

Name:	Mach kdt.jpg
Views:	1
Size:	77.6 KB
ID:	1388189
                          Nguyên văn bởi Acxen_lupine Xem bài viết
                          Khuếch đại! chứ không phải Khuyếch đại... Trong tiếng Việt chỉ có từ "Nghiêng" là từ duy nhất có nghĩa và có 7 chữ cái.
                          4066 chính xác là 1 công tắc điện tử chứ không phải giống như...
                          Bác Acxen_lupine cho em hỏi câu nữa nhé cái phần chỉnh lưu như hình dưới đâu theo em được học thì là mạch khuếch đại không đảo phải không ạ nhưng tại sao trường hợp này lại không để R3=R2 (mà lại để R2=10 và R3=10k) và tại sao lại có R1=470k ạ (có thể đặt giá trị khác không ạ)

Comment

Cho mình hỏi mắc thêm điện trở 6,8K để làm gì vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

tranzitor91 Tìm hiểu thêm về tranzitor91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X