Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ mạch nguồn xung dùng TOP

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ mạch nguồn xung dùng TOP

Chào các bạn
    Mình là thành viên mới , mà kiến thức về điện tử cũng kém lắm
    Mình đang làm mạch nguồn xung dùng Top

Mạch trên quấn biến áp cuộn sơ cấp 35Vòng ,cuộn hồi tiếp 5 vòng dây đôi,cuộn thứ cấp 4 vòng dây chập 4 dùng dây đồng 0.5
    Mình đang gặp vấn đề là không ra áp ngõ ra ,mới đầu chỉ có 1.5v rồi tăng khoảng 5v về sau mất áp luôn.
    Thứ 2 cho mình hỏi khi nạp accu với mạch này là 3A ,Thì có cách nào ổn dòng không ? theo mình biết thì khi accu hết điện điện trở sẽ rất nhỏ ,do đó dòng rất lớn có đúng không ?
    Mong các bạn giúp đỡ ,mình đang cần gấp.
    Thanks!

Mình hỏi có gì sai hay là không post đúng nơi mà không ai trả lời hết vậy
    Last edited by hieuspk; 28-02-2014, 08:28.

Comment

Nguyên văn bởi hieuspk Xem bài viết
      Mình hỏi có gì sai hay là không post đúng nơi mà không ai trả lời hết vậy
      các số liệu dây quấn ở trên bạn căn cứ vào tài liệu , hay bạn tự quấn thôi , nếu bạn tự quấn thì e rằng hơi khó đó , còn nếu quấn theo số liệu cho trước thì bạn kiểm tra lại các đầu dây đấu đúng thứ tự chưa , đấu nhầm là nó không chạy đâu , như cuộn hồi tiếp và cuộn dây ra , (ngược pha, mất hồi tiếp).quấn cuộn sơ cấp phải quấn 2 lần , một nửa ở trong , và một nửa quấn sau cùng ở ngoài .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        các số liệu dây quấn ở trên bạn căn cứ vào tài liệu , hay bạn tự quấn thôi , nếu bạn tự quấn thì e rằng hơi khó đó , còn nếu quấn theo số liệu cho trước thì bạn kiểm tra lại các đầu dây đấu đúng thứ tự chưa , đấu nhầm là nó không chạy đâu , như cuộn hồi tiếp và cuộn dây ra , (ngược pha, mất hồi tiếp).quấn cuộn sơ cấp phải quấn 2 lần , một nửa ở trong , và một nửa quấn sau cùng ở ngoài .
        thanks bạn nhiều lắm , đọc mới thấy chỗ cuộn sơ cấp quấn sai .Mạch này mình lấy trên trang chủ Welcome To Power Integrations | Power Integrations
        Còn ý thứ 2 cho mình hỏi là khi dùng mạch này nạp vào Accu làm sao để hạn dòng , tại khi hết điện,điện trở accu gần bằng 0 , Lúc đó dòng sẽ tăng lên rất lớn => cháy mạch có đúng kg?

Comment

Ở đây có 2 vấn đề riêng biệt

Thứ nhất là cấu tạo nguồn flyback. Hầu như tất cả những người bắt đầu làm nguồn xung kiểu này đều không biết : lõi nguồn flyback phải có khe hở, khác với nguồn dùng biến áp sắt từ thông thường hoặc nguồn forward converter. Khe hở ít hay nhiều phụ thuộc vào con chíp cụ thể, phụ thuộc vào cái lõi cụ thể và số vòng dây quấn thực tế. Số vòng dây có thể sai số tới 20% vẫn không sao, nhưng cái khe hở sai số thì sẽ rất tai hại. Khi khe hở quá hẹp dẫn tới lõi bị bão hòa, khi đó hoặc áp/dòng ra không đạt (như trục trặc mà người mở luồng mô tả ở trên), hoặc MOSFET nội của IC nguồn cháy. Cái khe hở là vụ khó nhất đối với người tự quấn biến áp xung mà không có máy chuyên dụng.

Thứ hai, để nạp ắc-quy cần có nguồn ổn dòng. Dù thiết kế nguồn xung flyback, hay dùng biến áp sắt từ chỉnh lưu có điều khiển ... thì vẫn phải ổn dòng. Dùng nguồn ổn áp nạp ắc-quy dễ dẫn tới hoặc hỏng nguồn, hoặc hỏng ắc-quy khi nạp ắc-quy xả sâu.

Thẳng thắn mà nói, làm nguồn flyback và ổn dòng và sử dụng chip họ TopSwitch GX phía trên (vốn là loại khá khó chịu so với các dòng khác) là quá khả năng người dù biết điện tử nhưng không chuyên về nguồn. Với dân tay mơ điện tử thì quả thật ... hoang đường.

Người mới nên bắt đầu với họ TinySwitch (TNY25x, TNY26x ...) ổn áp đơn giản trước đã, dùng biến áp xung có sẵn trước đã, rồi phát triển dần. Bụp một phát làm cái phức tạp ngay đến dân chuyên nghiệp cũng sợ.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

thanks bạn nhiều lắm , đọc mới thấy chỗ cuộn sơ cấp quấn sai .Mạch này mình lấy trên trang chủ Welcome To Power Integrations | Power Integrations
            Còn ý thứ 2 cho mình hỏi là khi dùng mạch này nạp vào Accu làm sao để hạn dòng , tại khi hết điện,điện trở accu gần bằng 0 , Lúc đó dòng sẽ tăng lên rất lớn => cháy mạch có đúng kg?
            nếu dùng xạc ăc quy thì việc hạn dòng nạp cũng khá quan trọng , mạch hạn dòng có rất nhiều kiểu , nhưng nếu biết cách thì vẫn làm được , nó dựa trên việc dòng đi qua mạch ít hay nhiều , từ đó mạch SUN kiểm soát phần tử dẫn dòng , dòng càng tăng thì nó càng hãm lại , để dòng lúc nào cũng không vượt quá dòng định trước , việc này được chỉnh bằng một biến trở để đặt trước dòng nạp, hạn chế quá tải làm hư thiết bị xạc và hư ăc quy, giảm tuổi thọ , cong lắc bình .muốn làm được bạn cần phải tìm hiểu để đi đến nắm rõ cơ bản của mạch thì khi làm mới thành công , vì khi làm sẽ có sai sót và khắc phục không dễ dàng , chứ nóng vội lao vào lắp ráp ngay thì khó đạt lắm nhất là linh kiện , bạn hãy tham khảo nhiều loại mạch đó để tìm được mạch nào trong khả năng của mình rồi hãy làm , mạch nạp này trên diẽn đàn có khá nhiều .

Comment

nếu dùng xạc ăc quy thì việc hạn dòng nạp cũng khá quan trọng , mạch hạn dòng có rất nhiều kiểu , nhưng nếu biết cách thì vẫn làm được , nó dựa trên việc dòng đi qua mạch ít hay nhiều , từ đó mạch SUN kiểm soát phần tử dẫn dòng , dòng càng tăng thì nó càng hãm lại , để dòng lúc nào cũng không vượt quá dòng định trước , việc này được chỉnh bằng một biến trở để đặt trước dòng nạp, hạn chế quá tải làm hư thiết bị xạc và hư ăc quy, giảm tuổi thọ , cong lắc bình .muốn làm được bạn cần phải tìm hiểu để đi đến nắm rõ cơ bản của mạch thì khi làm mới thành công , vì khi làm sẽ có sai sót và khắc phục không dễ dàng , chứ nóng vội lao vào lắp ráp ngay thì khó đạt lắm nhất là linh kiện , bạn hãy tham khảo nhiều loại mạch đó để tìm được mạch nào trong khả năng của mình rồi hãy làm , mạch nạp này trên diẽn đàn có khá nhiều .
              mình cũng đang tìm hiểu về các mạch nạp accu nhưng đa số là dùng opamp so sánh để chỉnh áp ngắt hay mở , còn mạch sạc accu 3 giai đoạn thì phức tạp quá . Mình cần làm mạch đơn giản rồi từ từ phát triển lên . Trước tiên phải hạn dòng sạc đã , bạn có thể cho mình 1 số link về sạc giới hạn dòng đơn giản được không ? từ từ cũng thấm

Comment

tại vì sau mình cần dùng công suất lớn nên họ TOP thấy hợp hơn , mới đụng vào nguồn xung nên cái gì cũng mới ,Mong các bạn giúp đỡ từ từ mới thông được

Comment

mình cũng đang tìm hiểu về các mạch nạp accu nhưng đa số là dùng opamp so sánh để chỉnh áp ngắt hay mở , còn mạch sạc accu 3 giai đoạn thì phức tạp quá . Mình cần làm mạch đơn giản rồi từ từ phát triển lên . Trước tiên phải hạn dòng sạc đã , bạn có thể cho mình 1 số link về sạc giới hạn dòng đơn giản được không ? từ từ cũng thấm
                  mình thì không biết và nhớ các link đó , vì mình chẳng bao giờ dùng vì mình làm theo kiểu của mình quen rồi, lâu lắm rồi không làm lại món này ,để rồi mình xem lại cái mạch nào dễ rồi mình vẽ lại chụp post lên để bạn tham khảo , nhưng hơi khó nhìn vì bản chụp bằng webcam không được nét lắm ,còn cái nguồn thì bạn nên tìm cái nào còn chạy mà cải tiến thì có hy vọng hơn, loại nguồn xung giờ tìm mua cũng dễ , chứ còn làm được nó thì cũng bầm dập lắm đó .

Comment

mình thì không biết và nhớ các link đó , vì mình chẳng bao giờ dùng vì mình làm theo kiểu của mình quen rồi, lâu lắm rồi không làm lại món này ,để rồi mình xem lại cái mạch nào dễ rồi mình vẽ lại chụp post lên để bạn tham khảo , nhưng hơi khó nhìn vì bản chụp bằng webcam không được nét lắm ,còn cái nguồn thì bạn nên tìm cái nào còn chạy mà cải tiến thì có hy vọng hơn, loại nguồn xung giờ tìm mua cũng dễ , chứ còn làm được nó thì cũng bầm dập lắm đó .
                    Ok cố gắng giúp mình nha , tại mình chưa có phương hướng điều khiển dòng ..

Comment

Ok cố gắng giúp mình nha , tại mình chưa có phương hướng điều khiển dòng ..
                      Bạn lên làm từ từ từng giai đoạn 1, trước tiên là làm cho cái nguồn chạy ổn đc đã, muốn nó lạp cho ắc quy 12v với dòng 3A thì bạn phải làm đc cái nguồn ra thay đổi đc từ 12v đến 15v với dòng ít nhất là 3A, sau đó mới giải quyết đến vấn đề hạn dòng nạp nạp ở 3A để ko làm hỏng nguồn.
                      (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                        Bạn lên làm từ từ từng giai đoạn 1, trước tiên là làm cho cái nguồn chạy ổn đc đã, muốn nó lạp cho ắc quy 12v với dòng 3A thì bạn phải làm đc cái nguồn ra thay đổi đc từ 12v đến 15v với dòng ít nhất là 3A, sau đó mới giải quyết đến vấn đề hạn dòng nạp nạp ở 3A để ko làm hỏng nguồn.
                        Mình đã làm xong phần nguồn rồi , dòng áp đã ổn định ,đã thử tải trên 3A . TOP nóng nhưng chấp nhận được ,biến áp hơi cao nhưng không bị sụt áp là tốt rồi . Cho mình hỏi có con Diode Shockley nào chịu dòng tầm 5A , và tần số cỡ 132Khz không ? tại vì đang định làm tần số cao hơn để giảm kích thước biến áp xuống nữa . Và mạch hạn dòng sạc của acquy nữa , mình đã tìm trên diễn đàn nhưng không có mạch nào phù hợp hết .
                        Thanks all tất cả các bạn vì đã quan tâm !

Comment

Mình đã làm xong phần nguồn rồi , dòng áp đã ổn định ,đã thử tải trên 3A . TOP nóng nhưng chấp nhận được ,biến áp hơi cao nhưng không bị sụt áp là tốt rồi . Cho mình hỏi có con Diode Shockley nào chịu dòng tầm 5A , và tần số cỡ 132Khz không ? tại vì đang định làm tần số cao hơn để giảm kích thước biến áp xuống nữa . Và mạch hạn dòng sạc của acquy nữa , mình đã tìm trên diễn đàn nhưng không có mạch nào phù hợp hết .
                          Thanks all tất cả các bạn vì đã quan tâm !
                          Mầu đỏ : Diode SCHOTTKY : bạn có thể xem trên các trang bán linh kiện , nhiều lắm . Thí dụ bạn xem trang của Hoàng phát ( icvn.com.vn )
                          Mầu xanh : bạn có thể dùng các cách như sau :
                          1- Thô sơ nhất : bạn dùng cái bóng đèn pha của xe máy , nối tiếp với ăc qui ...
                          2 - Trên mạng có rất nhiều sơ đồ , từ đơn giản đến không đơn giản , bạn chọn lấy 1 cái và chế biến theo yêu cầu của bạn...
                          3 - Nhờ bác Quốc Thái chỉ dẫn...
                          Để xạc ăc qui bạn còn cần cái mạch ngắt khi ăc qui đầy nữa.....

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                            Mầu đỏ : Diode SCHOTTKY : bạn có thể xem trên các trang bán linh kiện , nhiều lắm . Thí dụ bạn xem trang của Hoàng phát ( icvn.com.vn )
                            Mầu xanh : bạn có thể dùng các cách như sau :
                            1- Thô sơ nhất : bạn dùng cái bóng đèn pha của xe máy , nối tiếp với ăc qui ...
                            2 - Trên mạng có rất nhiều sơ đồ , từ đơn giản đến không đơn giản , bạn chọn lấy 1 cái và chế biến theo yêu cầu của bạn...
                            3 - Nhờ bác Quốc Thái chỉ dẫn...
                            Để xạc ăc qui bạn còn cần cái mạch ngắt khi ăc qui đầy nữa.....
                            Mình kiếm nhiều địa chỉ rồi , toàn là khoảng 3A trở lại , đã xuống Nhật tảo lục lọi tìm kiếm nhưng .... dòng diode Schottky này ở VN mình hiếm lắm hay sao đó , lõi biến áp xung mình mua cũng vậy , toàn lõi TQ không ah,bạn nào biết chỉ giùm mình cái .
                            Nếu khi ắc quy cạn là dòng tăng lên , mình nối tiếp với tải đèn thì dòng sạc lúc này được hạn chế nhưng sao mình tính được dòng này để nó luôn là 4A ? tại vì điện trở ac quy mình không biết ? với lại khi mình hạn dòng rồi nó ổn ở mức 4A chẳng hạn thì khi accu đầy dòng xạc tự động giảm xuống mình có cần đo áp để ngắt xạc không ? không biết mình có hiểu sai không nữa .
                            Với lại nếu nối tiếp với đèn thì dùng điện trở được không ? với lại nó tiêu tán trên điện trở cũng hơi phí điện

Comment

Bạn vào trang icvn.com.vn chưa ? Có các loại MBR 1060 ( 10A,60V ) hoặc SB580 ( 5A , 80 V )....phù hợp với y/c của bạn , giá chỉ vài K 1 cái....
                              Bóng đèn dây tóc : Khi dòng qua nó tăng thì đèn sáng lên , nhiệt độ cao lên , điện trở của dây tóc tăng lên nhanh....nên nó có tác dụng hạn chế dòng . Điện trở bình thường không như thế nên không thay thế bóng đèn được đâu . Còn công suất tiêu tán thì kiểu gì cũng phải có , kể cả bạn dùng Tranzitor ( trừ khi bạn làm kiểu PWM )
                              Ăc qui đầy thì ngắt xạc , cái đó nên làm...

Comment

Về tác giả

Collapse

hieuspk Tìm hiểu thêm về hieuspk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X