Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ảnh hưởng của Rout lên Vout của op-amp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ảnh hưởng của Rout lên Vout của op-amp

Mọi người cho em hỏi trong 2 mạch dưới đây (có Rout và ko có Rout), tại sao cả 2 trường hợp VL đều không phụ thuộc vào RL ạ. Em xin cảm ơn ạ
    Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	365.3 KB
ID:	1421435
    Mọi người vào đây xem hình giúp em. Tại hình này bé quá ạ
    http://upanh.biz/image/GTeo

Nguyên văn bởi robotic301 Xem bài viết
    Mọi người cho em hỏi trong 2 mạch dưới đây (có Rout và ko có Rout), tại sao cả 2 trường hợp VL đều không phụ thuộc vào RL ạ. Em xin cảm ơn ạ
    [ATTACH=CONFIG]86705[/ATTACH]
    Mọi người vào đây xem hình giúp em. Tại hình này bé quá ạ
    Viewing image UntitledVJCht.png - UpAnh.Biz - Online Photo Hosting
    vì R out giá trị nhỏ hơn nhiều so với RL nên không ảnh hưởng gì nhiều , nếu xét thật kỹ thì cũng có ảnh hưởng nhưng trong thực tế thì vẫn bỏ qua được vì nó nằm trước trở hồi tiếp (9kohm).

Comment

Em vẫn chưa hiểu, vậy nếu giả sử cho Rout=1k, RL=10r thì VL có thay đổi gì không và tính nó ra sao ạ. Mong anh giúp đỡ, em xin cảm ơn nhiều ạ

Comment

Em vẫn chưa hiểu, vậy nếu giả sử cho Rout=1k, RL=10r thì VL có thay đổi gì không và tính nó ra sao ạ. Mong anh giúp đỡ, em xin cảm ơn nhiều ạ
        nếu đặt R out lên 1k , RL 10ohm thì VL sẽ bằng 0 (0,01), vì toàn bộ áp ra sẽ đặt hết vào Rout, Rout trở thành tải, RL trở thành đoạn dẫn nguồn cho Rout , cách tính là tính tỷ số giữa Rout và RL , Rout càng nhỏ thì dòng sẽ qua RL nhiều hơn , áp tại VL sẽ có ,tùy theo tín hiệu vào Vin ,

Comment

Em thấy có 1 nguyên tắc là VN luôn luôn bằng VP với bộ KĐTT lí tưởng , nên em tính VL=VN(R1+R2)/R1=Vs(R1+R2)/R1 không phụ thuộc vào Rout và RL, Và nếu hiểu thế này thì Vo=A.Vid=A.0=0??? vậy em hiểu sai cái nguyên tắc này thế nào ạ, anh giải đáp giúp em với ạ

Comment

Em thấy có 1 nguyên tắc là VN luôn luôn bằng VP với bộ KĐTT lí tưởng , nên em tính VL=VN(R1+R2)/R1=Vs(R1+R2)/R1 không phụ thuộc vào Rout và RL, Và nếu hiểu thế này thì Vo=A.Vid=A.0=0??? vậy em hiểu sai cái nguyên tắc này thế nào ạ, anh giải đáp giúp em với ạ
            các thành phần này không hiểu là gì nữa VP,Vo,Vid, A ?

Comment

VP và VN là điện áp trên 2 cực đảo và không đảo, Vo là Vout trên RL, Vid=VP-VN, A là hệ số khuếch đại hở mạch. Anh xem lại giúp em với ạ

Comment

Một số hữu hạn nhân với 0 thì mới = 0 nhé. A ở đây là vô cực, nhân với 0 thì kết quả là không xác định (có thể là 1 con số bất kỳ nào đó).
                sau.ph

Comment

Cảm ơn anh đã giúp đỡ ạ

Comment

Hic, trước em cứ tưởng làm được rồi nhưng giờ đọc lại thì thấy tính VL=VN(R1+R2)/R1=Vs(R1+R2)/R1 không phụ thuộc vào Rout và RL, thế này có đúng không ạ??? Tại vì theo anh nói ở trên khi Rout =1k, RL=10 thì VL=0????

Comment

Về tác giả

Collapse

robotic301 Tìm hiểu thêm về robotic301

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X