Thông báo

Collapse
No announcement yet.

khuếch đại dòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• khuếch đại dòng

chào các bác.
    Bác nào biết cách khuếch đại dòng cho tín hiệu xoay chiều sử dụng các tran công suất ko vậy, chỉ cho em biết với
    Thích nghe tụ nổ !
    Thích xem nổ tụ !

đề tài của em làm mạch nghịch lưu, em đã làm đc nguồn phát xung sin để điều khiển rồi, còn vấn đề là làm thế nào để tăng dòng để đưa vào máy biến áp. Việc kết nối giữa khâu điều khiển và khâu khuếch đại em thấy nó hơi khó.
    Các bác giúp em với nhé !!!
    thanks !!!
    Thích nghe tụ nổ !
    Thích xem nổ tụ !

Comment

sao ko thấy bác nào giúp em nhỉ. Các bác cố giúp em đc ko.
      Thích nghe tụ nổ !
      Thích xem nổ tụ !

Comment

bác xem sách về linh kiện điện tử, mục khếch đại công suất

b/r

Comment

Mạch ampli là một ví dụ điển hình.

Comment

Bác Duong_act ơi, bác có thể nói rõ hơn một chút được ko vậy.
            Em là một con gà đích thực mà
            Thích nghe tụ nổ !
            Thích xem nổ tụ !

Comment

tiện đây cho em hỏi cái này với!!
              Như con tran của chúng ta thì chỉ có thể khuyếch đại các tín hiệu với các tín hiệu xoay chiều nhỏ!! Thế còn các tín hiệu xoay chiều có biên độ lớn thì sao ạ?? Lúc này mình dùng con gì ạ?? Và khi đó thì độ khuyếch đại mình có thay đổi gì không?? Nếu có thể các bác cho một con và một mạch ứng dụng được không ạ??

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                Bác Duong_act ơi, bác có thể nói rõ hơn một chút được ko vậy.
                Em là một con gà đích thực mà
                Dù không biết nhưng đừng bao giờ tự nhận mình là gà.Mạch khuếch đại công suất là mạch có chức năng chính là khuếch đại 1 tín hiệu có giá trị nhỏ để tạo ra 1 tín hiệu có giá trị lớn hơn rất nhiều lần về U, I ,P để đưa ra tải.
                Mạch ampli là 1 ví dụ điển hình vì nó khuếch đại tín hiệu âm thanh có cường độ rất nhỏ, nhất là của micro.Sau khi nó khuếch đại thì giá trị công suất của nó lớn có thể đến 1200W.

Comment

Nguyên văn bởi ku_em Xem bài viết
                  tiện đây cho em hỏi cái này với!!
                  Như con tran của chúng ta thì chỉ có thể khuyếch đại các tín hiệu với các tín hiệu xoay chiều nhỏ!! Thế còn các tín hiệu xoay chiều có biên độ lớn thì sao ạ?? Lúc này mình dùng con gì ạ?? Và khi đó thì độ khuyếch đại mình có thay đổi gì không?? Nếu có thể các bác cho một con và một mạch ứng dụng được không ạ??
                  Nó vẫn dùng tran nhưng là tran công suất.Có những con tran công suất có công suất 250W.Để đạt hiệu quả cao người ta chia tín hiệu xoay chiều làm 2 bán kì .Mỗi bán kì cho một loại tran khuếch đại sau đó lại nhập lại làm một để tạo được dòng xoay chiều.Khi công suất rất cao người ta sẽ mắc các tran song song nhau để đạt được công suất cần thiết.Ví dụ khuếch đại dòng xoay chiều 10A.Chắc chắn là rất khó kiếm 1 con tran có dòng cực B = 10 A ( có khi không bao giờ có).Nhưng người ta dùng 100 con tran mắc song song nhau.Như vậy mỗi con chỉ cần khuếch đại dòng 0.1A.Giả sử sau khi tran khuếch đại sẽ cho dòng 10A ( giả sử hệ số khuếch đại là 100 lần)thì sau khi qua 100 con tran ta thu được dòng 1000A.

Comment

bác duong_act cho em hỏi: khi dùng 1 tran để khuyếch đại tín hiệu ta thường nối thêm trở vào các cực B, C để hạn dòng vào vậy cách tính toán ra sao.bác cố vấn giúp

Comment

Nguyên văn bởi hkhanhbk Xem bài viết
                      bác duong_act cho em hỏi: khi dùng 1 tran để khuyếch đại tín hiệu ta thường nối thêm trở vào các cực B, C để hạn dòng vào vậy cách tính toán ra sao.bác cố vấn giúp
                      bạn cũng tính như định luật ôm vậy:I=U/R,Ic=Ib*bêta,Ie=Ic+Ib,khi transito bão hòa Ic~Ucc/Rc,lúc này Ic đạt giá trị lớn nhất,Uce~0V,lúc này Ib không có tác dụng điều khiển giá trị Ic nữa.

Comment

mình cũng làm mạch nghịch lưu nè nhưng là sóng vuông, bạn đưa sóng vào con opamp để đệm dòng rồi đưa vào kích tran công suất trung (vd c1061), tran công suất trung để kích tran công suất (vd D718). bạn tạo sóng sin như thế nào đó? có thể cho mình xem mạch được không?

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                          chào các bác.
                          Bác nào biết cách khuếch đại dòng cho tín hiệu xoay chiều sử dụng các tran công suất ko vậy, chỉ cho em biết với
                          mình không biết mạch nào khuếch đại dòng lớn. mình có mạch thế này. nếu được thì thank mh cái nha! Click image for larger version

Name:	dc-to-ac-inverter-by-ic-555-and-tip.gif
Views:	1
Size:	7.6 KB
ID:	1370253

Comment

Về tác giả

Collapse

Jumbo Tìm hiểu thêm về Jumbo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X