Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cấp nguồn cho OPAM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cấp nguồn cho OPAM

Các pro cho mình hỏi chút mình thấy OPAM có thể cấp nguồn từ 0->5 V. Vậy nếu mình cấp nguồn +Vcc=+9V va -Vcc=-5V liệu có được không nhỉ không biết OPAM có chạy không nhỉ

Chạy nhưng yếu và có nhiễu do ngỏ ra opam có áp DC chênh lệch là + 4 volt vì khi chạy với nguồn + - nếu 2 nguồn bằng nhau ngỏ ra opam sẽ là 0 volt .

Comment

Thứ nhất: Nếu opamp có giới hạn là 5V mà bạn cấp nguồn 9V là nó cháy rồi.
      Thứ hai: làm gì có opamp nào 0-5V ?

Nguồn không đối xứng opamp vẫn hoạt động được miễn là 1 trong 2 nguồn không quá thấp hoặc quá cao. Ngõ ra có lệch cũng rất ít do offset thôi chứ không lệch tới 4V đâu.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Chạy nhưng yếu và có nhiễu do ngỏ ra opam có áp DC chênh lệch là + 4 volt vì khi chạy với nguồn + - nếu 2 nguồn bằng nhau ngỏ ra opam sẽ là 0 volt .

Bạn ơi vậy sao người ta hay sử dung cái nguồn cấp cho OPAM từ 0->5 V nhi ? Nếu nói như bạn thì nó cũng co nhiễu và nó chạy yếu hả bạn

Comment

Mình có 1 vấn đề thế này trong mạch trigo đầu vào đảo cho biết Vs+ =5,23 và Vs-=-2,37. Yêu cầu tính toán các thông số của các điện trở. Mình thấy có công thức tính Vs+ va Vs- đều phụ thuộc vào Vcc
          Vs+= +Vcc* r1/(rf+r1) Vs- = -Vcc*r1/(r1+rf) .Các giá trị của Vs+ và Vs- là đối xứng nếu mình không sử dụng được cấp 2 nguôn cho OPAM khác nhau thi bạn có cách nào để tạo ra được 2 giá trị khác nhau của Vs kia không
          Last edited by dongcv; 07-06-2011, 14:20.

Comment

Mệt bạn quá! Sao bạn không cung cấp đủ thông tin ngay từ đầu mà cứ hỏi nhỏ giọt thế này.

-Cấp nguồn không đối xứng OpAmp có chạy không nhỉ? --> Có
            -Nếu mình không sử dụng được cấp 2 nguôn cho OPAM khác nhau thi bạn có cách nào để tạo ra được 2 giá trị khác nhau của Vs kia không ? --> Được

Muốn nhận được câu trả lời rõ ràng hơn ít nhất bạn cũng phải cho cái mạch lên đây chứ. Có phải Rf nối từ ngõ OUT tới IN- và R1 từ IN- xuống MASS không? ngoài ra còn gì nữa không?

Comment

Ảnh đây bạn ơi hi``` bạn xem qua rồi giúp mình chút nha

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết

-Nếu mình không sử dụng được cấp 2 nguôn cho OPAM khác nhau thi bạn có cách nào để tạo ra được 2 giá trị khác nhau của Vs kia không ? --> Được
                Bạn ơi giúp mình tạo 2 giá trị khác nhau của Vs kia đi. Ý tưởng thế nào nhỉ mình đang cần mà

Comment

Thêm cái Vref vào nha

Comment

Làm như anh chàng BK nói ấy. Cụ thể là một đầu R1 thay vì nối xuống mass thì nối vào nguồn có điện thế là Vref. Lúc này:
                    Vs+=Vref + (Vcc-Vref)*r1/(rf+r1) = 5,23
                    Vs-=Vref - (Vcc+Vref)*r1/(r1+rf) = -2,37
                    Bạn có thể cho trước r1 một giá trị nào đó thí dụ r1=1000ôm rồi giải 2 phương trình trên là ra Vref và rf

(Sau đó bạn có thể thay Vref và r1 bằng 2 điện trở nối vào Vcc+ và Vcc-)

Comment

như một số bài họ cho điều kiện Vref lúc này hpt vô nghiệm
                      vì thế có thể điều chỉnh Vref của bài toán về giá trị mà ta giải ra nghiệm được ko anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

dongcv Tìm hiểu thêm về dongcv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X