Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thuật ngữ điện tử bằng tiếng Anh

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cái này thì tui bó tay,không giải thích nổi,không biết các bác này đang dọc tiếng gì:

for example: www.vtv.org.vn :vê kép vê kép vê kép chấm vê tê vê chấm o rờ gờ chấm vê en!!

quay lại vấn đề chính:Thyistor là một họ,SCR là một con trong họ đó,cách quy ước này có vẻ chấp nhận được

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
      cái này thì tui bó tay,không giải thích nổi,không biết các bác này đang dọc tiếng gì:

for example: www.vtv.org.vn :vê kép vê kép vê kép chấm vê tê vê chấm o rờ gờ chấm vê en!!

quay lại vấn đề chính:Thyistor là một họ,SCR là một con trong họ đó,cách quy ước này có vẻ chấp nhận được
      Cả câu đó họ đều đọc tiếng Việt. Vì tiếng Việt không có chữ W nên mới đọc là vê kép, hoặc vê đôi. Nếu đọc theo tiếng Pháp sẽ là vê đúp, và đọc theo tiếng Anh là đấpblờ diu, hay đấp bliu.

vê, tê, en nờ... là tiếng Việt đọc theo tên của con chữ. Chữ en, là do đọc tắt, bỏ bớt.
      rờ, gờ... là tiếng Việt đọc theo kiểu đánh vần.

Thí dụ như anh tra tự điển tiếng Việt thì chữ G sẽ đọc là Giê, và khi đánh vần thì đọc là "gờ".

Chỉ có điều là mọi chữ người ta đều đọc đúng tên của nó, riêng chữ G vẫn cứ... đánh vần.

Riêng phần Thyristor, nhóc gởi lên cái hình này. Nhóc sẽ vẽ lại một số sơ đồ sử dụng linh kiện trong họ Thyristor mà nhóc sưu tầm được, và gởi lên sau.

Đây là một số linh kiện Thyristor mà nhóc biết:
      Nhóc thích nghịch điện,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu mấy anh.
      Hi hi.

Comment

Trong http://en.wikipedia.org/wiki/Thyristor, người ta có nói thế này:

Some sources define silicon controlled rectifiers and thyristors as synonymous; others define SCRs as a subset of thyristors. Non-SCR thyristors include devices with more than four layers, such as triacs and GTOs.

Sách vở còn chưa thống nhất thì các bác cãi nhau là phải rồi.

Em thấy các tài liệu ngoài Bắc thường gọi chung là van bán dẫn. Không biết tên tiếng Việt của từng em SCR, Triac, diac, GTO,... là gì?

Hy vọng sẽ không có tài liệu tiếng Việt nào gọi SCR là "sờ-cờ-rờ", hay gọi Thyistor là "Thi-ri-sờ-to".
        Phen này ông quyết buôn băng dính,
        Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Nguyên văn bởi taolao Xem bài viết
          Trong http://en.wikipedia.org/wiki/Thyristor, người ta có nói thế này:

Some sources define silicon controlled rectifiers and thyristors as synonymous; others define SCRs as a subset of thyristors. Non-SCR thyristors include devices with more than four layers, such as triacs and GTOs.

Sách vở còn chưa thống nhất thì các bác cãi nhau là phải rồi.

Em thấy các tài liệu ngoài Bắc thường gọi chung là van bán dẫn. Không biết tên tiếng Việt của từng em SCR, Triac, diac, GTO,... là gì?

Hy vọng sẽ không có tài liệu tiếng Việt nào gọi SCR là "sờ-cờ-rờ", hay gọi Thyistor là "Thi-ri-sờ-to".
          Xin lỗi bác Taolao,
          Các anh em chú ý, không nên lấy wikipedia làm chuẩn, vì nó là từ điển mở nên chỉ có giá trị tham khảo thôi. Không gọi wikipedia là sách vở được.
          Nên vào xem các trang lớn như của maxim vì nó là một công ty cực lâu đời về bán dẫn vi mạch.

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
            Xin lỗi bác Taolao,
            Các anh em chú ý, không nên lấy wikipedia làm chuẩn, vì nó là từ điển mở nên chỉ có giá trị tham khảo thôi. Không gọi wikipedia là sách vở được.
            Nên vào xem các trang lớn như của maxim vì nó là một công ty cực lâu đời về bán dẫn vi mạch.
            Bác opendoor2507 chê wikipedia, không thèm vào đọc rồi. Em không xem wikipedia là sách vở, cũng không lấy nó làm chuẩn. Nó nói như vậy (phần em trích ra trong bài trước) đồng thời nó có chỉ đến các tài liệu tham khảo bên dưới trang, nó bảo rằng những tài liệu đó chưa thống nhất. Cụ thể là 2 cái dưới đây:

[1] Christiansen, Donald; Alexander, Charles K. (2005); Standard Handbook of Electrical Engineering (5th ed.). McGraw-Hill, ISBN 0-07-138421-9
            [2] Dorf, Richard C., editor (1997), Electrical Engineering Handbook (2nd ed.). CRC Press, IEEE Press, Ron Powers Publisher, ISBN 0-8492-8574-1

2 cái trên có thể xem là sách vở không?

Comment

Hỏi một số từ không biết nghĩa tiếng Việt

power signals = hiểu theo nghĩa tín hiệu. Power là một đặc tính tồn tại pow(u(t)) của tín hiệu u(t). Không biết tiếng Việt mình gọi cái này là gì?
              Falleaf
              Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
              58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
              mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi taolao Xem bài viết
                Bác opendoor2507 chê wikipedia, không thèm vào đọc rồi. Em không xem wikipedia là sách vở, cũng không lấy nó làm chuẩn. Nó nói như vậy (phần em trích ra trong bài trước) đồng thời nó có chỉ đến các tài liệu tham khảo bên dưới trang, nó bảo rằng những tài liệu đó chưa thống nhất. Cụ thể là 2 cái dưới đây:

[1] Christiansen, Donald; Alexander, Charles K. (2005); Standard Handbook of Electrical Engineering (5th ed.). McGraw-Hill, ISBN 0-07-138421-9
                [2] Dorf, Richard C., editor (1997), Electrical Engineering Handbook (2nd ed.). CRC Press, IEEE Press, Ron Powers Publisher, ISBN 0-8492-8574-1

2 cái trên có thể xem là sách vở không?
                Sorry bác taolao, thì em đã xin lỗi bác trước rồi còn gì
                Em không đọc kỹ lưỡng bài của bác, hì hì, anh em hiểu lầm tẹo,
                Nhưng dù gì em cũng nói có lý còn gì, wiki là để anh em tham khảo, nhiều lúc nó cũng nói sai bỏ bà.
                Sorry bác, em xem kỹ lại bài trên wiki rồi, em hiểu ý bác rồi ạ,
                Em post cái hình sau lên để anh em tiện xem, với lại để chuộc lỗi với bác. He he,

Túm lại anh em chốt hạ thế này nhá, SCR hay Thyristor nó thích là gì kệ bà nó, cốt sao anh em hiểu tác dụng con anh em đang đối mặt, đừng có nhầm chân cẳng hay nhầm nó với transistor là được. Tốt nhất là tra datasheet, nếu gặp em nào các bác nghi là SCR hay Thyristor, trong datasheet nó bảo là gì thì nó là con đó.
                Giờ chốt hạ không anh em loạn hết đầu. Chuyển sang thuật ngữ khác nhé.
                Không lằng nhằng cái này nữa.
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết

power signals = hiểu theo nghĩa tín hiệu. Power là một đặc tính tồn tại pow(u(t)) của tín hiệu u(t). Không biết tiếng Việt mình gọi cái này là gì?
                  Hồi trước em học tín hiệu có 2 loại: tín hiệu công suất, và tín hiệu năng lượng.

T/h công suất là tín hiệu có công suất hữu hạn u(t) khác 0 khi t->inf.
                  T/h năng lượng là tín hiệu có năng lượng hữu hạn u(t) = 0 khi t->inf.

Không biết power signal của bác có phải là t/h công suất theo nghĩa em nói ko nữa.

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết

Dịch ba cái này còn phải theo ngữ cảnh. Chú F thấy cái thuật ngữ này trong sách nào? Trang bao nhiêu luôn?

Thân,
                    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Có ai biết xin dịch dùm mình mấy từ sau qua tiếng việt, biết từ nào dịch từ đó dùm nhé.
                      *Reference Voltage
                      *Line regulation
                      *Load regulation
                      *Thermal Regulation
                      *Typ (viết tắt hay sao ấy)
                      *Temperature Stability
                      *Minimum load current
                      *Current Limit
                      *Long-term Stability

Thanks so much
                      Last edited by omeruby; 15-11-2006, 23:01.

Comment

Nguyên văn bởi omeruby Xem bài viết
                        Có ai biết xin dịch dùm mình mấy từ sau qua tiếng việt, biết từ nào dịch từ đó dùm nhé.
                        *Reference Voltage: điện áp tham chiếu
                        *Line regulation: sự ổn định điện lưới
                        *Load regulation: sụ ổn định tải
                        *Thermal Regulation: sự ổn định nhiệt
                        *Typ (viết tắt hay sao ấy) = typical: tiêu biểu, điển hình
                        *Temperature Stability = tính ổn định nhiệt độ
                        *Minimum load current = dòng tải nhỏ nhất
                        *Current Limit: giới hạn dòng
                        *Long-term Stability: tính ổn định lâu dài

Regulation và stability đều dịch là "ổn định" nhưng thực chất nghĩa khác nhau. Regulation chỉ sự tác động bên ngoài (làm cho ổn định), stability chỉ bản chất của sự vật (có tính ổn định).

Comment

Đa tạ đa tạ. Vậy nhờ mấy bạn giải thích sơ qua các chỉ số trong bảng Electrics charateristics của con LM317 trong file mình gởi kèm nhé. Chẳng hạn như những chỉ số:

-------------------------------min-------typ--------max
                          Reference voltage-------------1.238-----1.250------1.262
                          Line Regulation---------------------------0.05-------0.01
                          -----------------------------------------0.01-------0.02
                          Load regulation---------------------------0.1---------0.5
                          ------------------------------------------0.3---------1
                          thermal regulation-------------------------0.04-------0.07
                          Adjustment Pin current---------------------50--------100
                          Adjustment Pin current change-------------0.2---------5
                          Temperature Stability-----------------------1
                          minimum load current-----------------------3.5--------10

Còn nữa ở trong file dưới đây, phiền các bạn hảo tâm xem qua chỉ cho mình một lần để mốt tra cứu IC dễ hơn. Khi chỉ bảo ghi dùm đơn vị nhé^__^
                          Attached Files

Comment

Bác nào dịch giúp e một vài từ:
                            - current measurements :
                            - meter current:
                            - internal resistance of multimeter:
                            - The 15A AC terminal há a very low resistance and is connect to the - COM terminal.
                            Cảm ơn

Comment

Chào các bạn!
                              Mình chưa biết gì về điện tử. Nhưng mình muốn học nó xin các bạn chỉ giúp mình nên bắc đầu từ đâu?
                              Các bạn có tài liệu điện tử cơ bản cho mình với.
                              Email: "thanh_bach2005@hotmail.com" or "thanh_bach2005@yahoo.com"
                              Xin cảm ơn! rất mong nhận được hồi âm của các bạn!

Comment

Nguyên văn bởi thanh bach Xem bài viết
                                Chào các bạn!
                                Mình chưa biết gì về điện tử. Nhưng mình muốn học nó xin các bạn chỉ giúp mình nên bắc đầu từ đâu?
                                Các bạn có tài liệu điện tử cơ bản cho mình với.
                                Email: "thanh_bach2005@hotmail.com" or "thanh_bach2005@yahoo.com"
                                Xin cảm ơn! rất mong nhận được hồi âm của các bạn!
                                ... bro vào đây tham khảo nhá :
                                http://www.ctu.edu.vn/coursewares/cn...hdt/index.htm#

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan_dxm Tìm hiểu thêm về tuan_dxm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X