Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thuật ngữ điện tử bằng tiếng Anh

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các anh em gần xa,bạn bè trên bến dưới thuyền giải thích dù, cái sơ đồ này với(Bằng tiếng Việt nha) Em xin cảm ơn và hầu hạ !!!

Comment

• Hỏi về từ ngữ Kỹ Thuật

Bấy lâu muốn hỏi cái này mà không biết hỏi ai, hỏi lung tung là bị "phết" ngay, nay hơi rảnh dò mạch ra được cái luồng này nên mừng húm hỏi luôn:
      1/ cái chữ mass (viết đại) dùng trong điện tử (tín hiệu; nguồn) viết chính xác như thế nào?
      2/ cái chữ bát ( cái bát gắn đồ; cái bát loa..) viết chính xác như thế nào? Có phải là patch?

Có lẽ hỏi vậy hơi ngố, nhưng vì chưa biết chắc cho nên mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn rất nhiều!
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Bấy lâu muốn hỏi cái này mà không biết hỏi ai, hỏi lung tung là bị "phết" ngay, nay hơi rảnh dò mạch ra được cái luồng này nên mừng húm hỏi luôn:
        1/ cái chữ mass (viết đại) dùng trong điện tử (tín hiệu; nguồn) viết chính xác như thế nào?
        2/ cái chữ bát ( cái bát gắn đồ; cái bát loa..) viết chính xác như thế nào? Có phải là patch?

Có lẽ hỏi vậy hơi ngố, nhưng vì chưa biết chắc cho nên mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn rất nhiều!
        1. Ý bác là dây "mát" đó hả ? Cái này thì kêu là dây đất ground, hoặc nói về sườn máy, vỏ máy mà gắn xuống "đất" thì kêu là chassis ground.

2. Đế (máy) thì kêu là base. ???? Thường thì kêu là chassis (sườn máy, khung máy).

Comment

• linh kien

co bac nao co cach mua linh kien tot va khong tôt khong

Comment

• các bác ơi cho e hỏi cái polyfuse và cái shunt là cái gì thế, ra chợ trời hỏi linh kiện chẳng có ai biết @@

Comment

• Hi
              các bạn cho mình hỏi trên board mạch có chữ " U .. " dưới một con linh kiện gọi là gì ạ

thanks các bạn

Comment

• 1. Cấu tạo:
                Gồm có bốn lớp bán dẫn khác loại đặt liền nhau : P-N-P-N . Hai lớp ngoài cùng gọi là hai miền phát . Miền phát P gọi là Anốt ( A) , còn miền phát N gọi là Katốt ( K ) , hai lớp giữa gọi là miền gốc . Tiếp giáp giữa hai miền gốc gọi là lớp gốc , tiếp giáp giữa hai miền gốc và miền phát gọi là lớp phát .

2 . Kí hiệu :
                SCR có hai loại cơ bản : SCR loại P và SCR loại N .
                G là cực điều khiển .
                TANTIEN TEXTILE JOINT STOCK COMPANY
                Binh Tan Zone - Vinh Nguyen Ward - Nhatrang City - Khanhhoa Province - Vietnam

Vo Le Duc Thanh
                Mobile : +84 982 82 26 08
                Email :namthanhnam0826@yahoo.com

Comment

• mấy anh cho em hỏi các từ tiếng anh trong datasheet của tiristor tí nha!các cụm từ:điện áp ngược lớn nhất,dòng điện điều khiên,dòng điện định mức,dòng điện rò cực đại và độ sụt áp trong tiếng anh là j vậy ạ?em đọc trong datasheet tiêng anh mà không hiểu gi hết hix!mấy anh giúp em với nha!

Comment

• Nguyên văn bởi hoangkimminh Xem bài viết
                    mấy anh cho em hỏi các từ tiếng anh trong datasheet của tiristor tí nha!các cụm từ:điện áp ngược lớn nhất,dòng điện điều khiên,dòng điện định mức,dòng điện rò cực đại và độ sụt áp trong tiếng anh là j vậy ạ?em đọc trong datasheet tiêng anh mà không hiểu gi hết hix!mấy anh giúp em với nha!
                    điện áp ngược lớn nhất: Peak Repetitive Off-State Reverse Voltage
                    dòng điện điều khiên: Gate Current/Gate Trigger Current
                    dòng điện định mức: On-State Current RMS
                    dòng điện rò cực đại: Peak Repetitive Reverse Blocking Current/Peak Repetitive Forward Blocking Current
                    độ sụt áp: On-State Voltage/Drop-out Voltage
                    Linh kiện điện tử KME
                    www.kme.com.vn

Comment

• Tiếng Anh em kém quá .
                      Nhờ các bác dịch giùm em 2 câu dưới đây :

The RDS signal must be fed intro modulation signal ( Added to MPX signal if stereo encoder is used ).
                      If stereo encoder is used , one of it's outputs ( MPX or pilot tone ) must be the RDS encoder input to meet the synchronization requirement )

Em cám ơn

Comment

• Mới vào nghề,các bác cho em hỏi COMP là viết tắt cho cái gì vậy và nó có nghĩa là gì ,thanks

Comment

• Nguyên văn bởi phaothu37 Xem bài viết
                          Tiếng Anh em kém quá .
                          Nhờ các bác dịch giùm em 2 câu dưới đây :

The RDS signal must be fed intro modulation signal ( Added to MPX signal if stereo encoder is used ).
                          If stereo encoder is used , one of it's outputs ( MPX or pilot tone ) must be the RDS encoder input to meet the synchronization requirement )

Em cám ơn
                          củng ko có gì ghê gơm, bạn mở gôgle > nhắp thẻ dịch > copy > páte đoạn trên xem bên ô tiếng việt :

Các tín hiệu RDS phải ăn intro điều chế tín hiệu (Thêm vào tín hiệu MPX nếu được sử dụng bộ mã hóa âm thanh stereo).
                          Nếu được sử dụng bộ mã hóa âm thanh stereo, một trong những kết quả đầu ra của (MPX hoặc thí điểm giai điệu) phải là bộ mã hóa RDS đầu vào để đáp ứng yêu cầu đồng bộ hóa)

còn lại tùy bạn đang làm cái gì, hiểu đến đâu để nhận ra ý nghĩa nó là gì thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi longrin Xem bài viết
                            Mới vào nghề,các bác cho em hỏi COMP là viết tắt cho cái gì vậy và nó có nghĩa là gì ,thanks
                            anh này cũng tương tự anh kia, nhưng COMP thì không biết là gì, nên cho biết ngữ cảnh của nó nữa ( tức là những câu liên quan tới comp).

Comp - Wikipedia, the free encyclopedia

Comment

• Nguyên văn bởi Hermes Trần Xem bài viết
                              các bác ơi cho e hỏi cái polyfuse và cái shunt là cái gì thế, ra chợ trời hỏi linh kiện chẳng có ai biết @@
                              Polyfuse - Wikipedia, the free encyclopedia

tiếp theo vào google dịch và làm tương tự như trên.

Comment

• Nguyên văn bởi mr huyen Xem bài viết
                                Hi
                                các bạn cho mình hỏi trên board mạch có chữ " U .. " dưới một con linh kiện gọi là gì ạ

thanks các bạn
                                cái này không có gì quan trọng. có 10 con ic trên bản vẽ thì đánh dấu u1...u9, u10 để biết thứ tự thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan_dxm Tìm hiểu thêm về tuan_dxm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X