Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thuật ngữ điện tử bằng tiếng Anh

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi longrin Xem bài viết
    Mới vào nghề,các bác cho em hỏi COMP là viết tắt cho cái gì vậy và nó có nghĩa là gì ,thanks
    Một từ có thể là viết tắt của nhiều cụm từ nên phải nêu rõ là gặp nó ở đâu thì mới biết được.
    ==>

Comment

• Nguyên văn bởi longrin Xem bài viết
      Mới vào nghề,các bác cho em hỏi COMP là viết tắt cho cái gì vậy và nó có nghĩa là gì ,thanks
      Chào bạn.
      Bạn phải cho chúng tôi biết. Bạn đọc nó ở quyển sách nào. Hay gặp nó trong trường hợp nào chứ.
      Chứ mà như thế này thì là thầy bói xem voi. Cũng như bạn bảo : Dịch cho em tứ " Yêu" ấy. Thì phải biết nó yêu đặt ở đâu chứ. Tỉ dụ như thế. OK
      Thanks!

Comment

• ừ đấy, hỏi thế này thì bó tay chịu thoai

Comment

• computer chăng?

Comment

• Mò kim đáy biển rồi.

Comment

• Mọi người ơi cho em hỏi Pharmaceutical Isolator tiếng việt là gì thế ạ? Đây là ảnh của nó ạ
              Em cảm ơn mọi người

Comment

• Nguyên văn bởi giangng1208 Xem bài viết
                Mọi người ơi cho em hỏi Pharmaceutical Isolator tiếng việt là gì thế ạ? Đây là ảnh của nó ạ
                Em cảm ơn mọi người
                hiểu đại khái là phòng cách ly sinh học. bạn cũng có thể tìm trên wiki thêm tin tức.
                trong phòng này người thường kiểm tra các sample/mẫu (siêu vi khuẩn, mầm aid) mà nếu thoát ra ngoài có thể nguy hiểm tới người đang làm. bạn có thấy hai cái lổ dùng để đút cánh tay vào điều khiển các sample.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

• Trong phần datasheet của một số con BJT có ghi hai dòng sau, ví dụ:
                  _ Total Power Disspation Ta (ambient temperature) = 25oC: 1W
                  _ Total Power Disspation Tc (case temperature) = 25oC: 10W

Em không hiểu ý nghĩa của hai thông số này mặc dù đều nói về công suất tiêu tán của linh kiện. Anh chị giải thích giúp em với! Thanks!

Comment

• Cái thứ nhất Ta là khả năng tiêu tán khi nhiệt độ không khí xung quan linh kiện là 25 oC, có thể hiểu là tản nhiệt tự nhiên bằng không khí. Nhiệt độ trên vỏ của linh kiện là bao nhiêu thì không quan tâm.

Cái thứ hai Tc là khả năng tiêu tán khi nhiệt độ trên vỏ linh kiện được đảm bảo bằng cách nào đó là 25 oC. Khi đó công suất tiêu tán cao hơn rất nhiều. Cái "cách nào đó" có thể là quạt, tản nhiệt kim loại, hoặc cả hai, hoặc nhúng trong dầu ... miễn sao đảm bảo nhiệt độ của vỏ linh kiện ở 25 oC. Trong trường hợp này không quan tâm nhiệt độ môi trường là bao nhiêu : có thể nhiệt độ môi trường rất thấp tới -40 oC chẳng hạn; cũng có thể nhiệt độ tới cả trăm oC nhưng riêng linh kiện vẫn được giải nhiệt khiến cho nhiệt độ vẫn vỏ vẫn chỉ 25 oC.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Cảm ơn anh bqviet rất nhiều!

Comment

• help !!! bạn nào giúp mình dịch đoạn này cái thank!
                        Always route wires in pairs, with the neutral or common wire paired with the hot or signal-carrying wire.

Comment

• Quá đơn giảm, ở mức sơ đẳng:
                          Always route wires in pairs, with the neutral or common wire paired with the hot or signal-carrying wire.
                          = LUÔN CHẠY DÂY THEO CẶP, VỚI (MỘT) DÂY TRUNG TÍNH HOẶC DÂY CHUNG ĐI KÈM VỚI (MỘT) DÂY NÓNG HOẶC DÂY DẪN TÍN HIỆU.
                          Có câu nào khó hơn một chút không ??
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Quá đơn giảm, ở mức sơ đẳng:
                            = LUÔN CHẠY DÂY THEO CẶP, VỚI (MỘT) DÂY TRUNG TÍNH HOẶC DÂY CHUNG ĐI KÈM VỚI (MỘT) DÂY NÓNG HOẶC DÂY DẪN TÍN HIỆU.
                            Có câu nào khó hơn một chút không ??
                            anh rảnh hả? Dịch dùm tôi đoạn này. Thanks.
                            Stresses listed as the above "Absolute Maximum Ratings" may cause permanent damage to the device. These are for
                            stress ratings. Functional operation of the device at these or any other conditions beyond those indicated in the
                            operational sections of the specifications is not implied. Exposure to absolute maximum rating conditions for extended
                            periods may remain possibility to affect device reliability.
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

• Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                              anh rảnh hả? Dịch dùm tôi đoạn này. Thanks.
                              Thỉnh thoảng đi 'xe air-blade' chút. Không dám "đánh trống qua cửa nhà Sấm" đâu.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• thank ban nhiều mình mới tập tành học tiếng anh chuyên ngành nên con kém nắm . tiện đây bạn nào cho mình hỏi thuật ngữ single-tier nghĩa là gì
                                nguyên câu của nó là single-tier configuration up to 8 modules.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan_dxm Tìm hiểu thêm về tuan_dxm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X