Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi về dòng điện trong các thiết bị

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hỏi về dòng điện trong các thiết bị

Tình hình là hôm qua em có đi mua cái cục cấp nguồn 5V, người bán họ nói có các loại 5V/1A, 5V/2A, 5V/4A, vậy các dòng 1V, 2V và 4V ở đây mình dựa vào yếu tố nào để chọn nhỉ.

Nguyên văn bởi goneboy Xem bài viết
    Tình hình là hôm qua em có đi mua cái cục cấp nguồn 5V, người bán họ nói có các loại 5V/1A, 5V/2A, 5V/4A, vậy các dòng 1V, 2V và 4V ở đây mình dựa vào yếu tố nào để chọn nhỉ.
    Có vẻ bạn không phải nghề , nên chỉ cần xem đơn giản thế này thôi:

thiết bị đang dùng có ghi: ?V/?A, AC hay DC
    chọn nguồn tương xứng hoặc lớn hơn với các thông số tương tự.

các khái niệm trên thì hiểu là: bộ nguồn này có thể tạo điện áp 5V ngõ ra, chạy hết cos với dòng điện 1A->4A, vậy đủ tương xứng với tải mình dùng chưa?

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
      Có vẻ bạn không phải nghề , nên chỉ cần xem đơn giản thế này thôi:

thiết bị đang dùng có ghi: ?V/?A, AC hay DC
      chọn nguồn tương xứng hoặc lớn hơn với các thông số tương tự.

các khái niệm trên thì hiểu là: bộ nguồn này có thể tạo điện áp 5V ngõ ra, chạy hết cos với dòng điện 1A->4A, vậy đủ tương xứng với tải mình dùng chưa?
      Em chưa hiểu chạy hết cos nghĩa là gì vậy các anh ?

Comment

Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
        Em chưa hiểu chạy hết cos nghĩa là gì vậy các anh ?
        Chạy tối đa đấy bác. Bác xác định thiết bị của bác dùng hết bao nhiêu A rồi mua cái tương ứng. Dùng không đến 1A thì mua cái 1A, dùng không đến 4A thì mua cái 4A. . . . .

Chúc vui.

Comment

ok. 1A, 2A hay 3 A chính là dòng tối đa mà nguồn của của bác có thể phun ra đó.

Comment

Các bác cho tớ hỏi thêm thế này. Bình thường dòng khoảng 20mA là đã giật mạnh rồi. Còn cái adapter 5V/2A ta chạm vào lại ko có cảm giác giật, vì do áp DC 5V nên ko giật. Vậy còn dòng 2A thì sao, hay dòng 2A này cũng là dòng DC ko nhỉ.
            Last edited by goneboy; 08-09-2012, 10:45.

Comment

Dòng 2A là dòng khi bạn mắc tải vào mới có thể có cơ mà

Comment

Các bác cho tớ hỏi thêm thế này. Bình thường dòng khoảng 20mA là đã giật mạnh rồi. Còn cái adapter 5V/2A ta chạm vào lại ko có cảm giác giật, vì do áp DC 5V nên ko giật. Vậy còn dòng 2A thì sao, hay dòng 2A này cũng dòng DC ko nhỉ.
                Với điện lưới không cách ly (ví dụ hạ áp bằng tụ)thì hạ áp xuống và chỉnh lưu thành 5VDC vẫn bị giật! Vì vậy, không thể nói "do áp DC 5V nên không giật".
                Áp ra từ adapter luôn được cách ly với điện lưới qua biến áp,do vậy, ngay cả các mức điện áp cao hơn nhiều cũng không gây giật nếu bạn không chạm vào cả hai cực.
                Vậy còn dòng 2A thì sao, hay dòng 2A này cũng dòng DC ko nhỉ.
                Dòng ra 2A, như mọi người đã nói ở trên, đó là dòng ra cực đại, có nghĩa là adapter của bạn có thể dùng cấp nguồn cho phụ tải có dòng tiêu thụ tối đa là 2A. Thông thường thì không nên dùng đến mức tối đa này. Dĩ nhiên, với nguồn DC thì dòng điện qua tải là dòng DC.

Comment

Uhm. Thanks bạn nhiều. Bạn cho mình hỏi thêm nha:
                  Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                  Áp ra từ adapter luôn được cách ly với điện lưới qua biến áp,do vậy, ngay cả các mức điện áp cao hơn nhiều cũng không gây giật nếu bạn không chạm vào cả hai cực.
                  Ở đây bạn nói chẳng hạn có adapter 100V DC, nếu ta chạm vào 2 cực + và - của adapter thì ta sẽ bị giật hả bạn.

Comment

Ở đây bạn nói chẳng hạn có adapter 100V DC, nếu ta chạm vào 2 cực + và - của adapter thì ta sẽ bị giật hả bạn.
                    Chính xác! bác dùng acquy hay pin mắc nối tiếp trên 40V và chạm cùng lúc 2 cực cũng "té"

Comment

Nói chung là bị giật khi bạn thông mạch giữa 2 cái lỗ ( 2 cực) bằng cách này hay cách khác. còn giật nhiều hay ít thì I=U/R, R là điện trở của người bạn, I sẽ lớn khi điện trở người nhỏ. Dù sao cũng không nên để bị giật nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

goneboy Tìm hiểu thêm về goneboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X