Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nguồn dùng LM2576 ADJ gặp vấn đề ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch nguồn dùng LM2576 ADJ gặp vấn đề ?

mình làm mạch theo sơ đồ bên dưới, tất cả linh kiện đều mua đúng, nhưng gặp 1 vấn đề là khi chỉnh điện áp out vd 6v thì khi gắn tải bị sụt áp dữ dội , nếu tải tới 3A thì chỉ còn ko hơn 5v, mình ko bít do đâu, đã thay 3 con 2576 con nào cũng vậy, có bác nào bị như thế chưa xin cho ý kiến, nếu dùng 2576-5v thì kéo 3A cũng chỉ sụt 0.2-0.3v thôi, mà sao con ADJ lại sụt nhiều thế ko bít Click image for larger version

Name:	mach tang ap.jpg
Views:	6
Size:	20.0 KB
ID:	1412611
    CK6C -HUI

Bạn xem lại cái cuộn cảm + Diode xung. Cái cuộn cảm và diode phải chịu được 3A. Cuộn cảm có giá trị lớn một chút chứ loại bán sẵn như con điện trở là không ăn thua đâu.

Comment

diot e dùng 1N5822, chịu dòng 3A mà. cuộn cảm 100uh 3A e mua của thiên minh tme, e mua cả 2 loại xuyến và trụ luôn, nhưng lắp cái nào cũng bị sụt áp, bó tay !, trong khi dùng bộ linh kiện đó lắp cho con 2576-5v thì sài tốt !
      CK6C -HUI

Comment

Đúng rồi anh. Con ADJ nó ổn áp ở điện áp thấp 1,2V). Muốn ổn áp cao hơn, anh phải nhân lên (bằng cách dùng mạch hồi tiếp R1, R2) nhiều lần, do đó, sai số cũng được nhân lên đúng bấy nhiêu lần.

Anh dùng con 5V, ráp mạch như trên, nhưng tính toán lại R1 và R2 cũng ra được 6V, nhưng ổn định hơn nhiều.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Anh em chưa nhắc tới CS nguồn mà bạn cấp cho mạch ko biết nó có đc 3A ko?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Thường nhiều người làm LM2576 sẽ lấy nguồn từ biến áp hạ từ lưới. Nói chung biến áp chợ giờ chỉ dùng được khoảng 30% công suất là nhiều. Cuộn cảm khi dùng dòng lớn tới 3A thì sụt áp cũng đáng kể.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
              Đúng rồi anh. Con ADJ nó ổn áp ở điện áp thấp 1,2V). Muốn ổn áp cao hơn, anh phải nhân lên (bằng cách dùng mạch hồi tiếp R1, R2) nhiều lần, do đó, sai số cũng được nhân lên đúng bấy nhiêu lần.

Anh dùng con 5V, ráp mạch như trên, nhưng tính toán lại R1 và R2 cũng ra được 6V, nhưng ổn định hơn nhiều.
              tks mod , ko bít dùng 2596 có ổn hơn ko nhỉ, nhưng ngặt nỗi e thấy nó dùng cảm 33uh mà chịu 3A kiếm khó quá, quấn đại được hok ta

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
              Anh em chưa nhắc tới CS nguồn mà bạn cấp cho mạch ko biết nó có đc 3A ko?
              mình dùng nguồn pin lion 11.1 dư sức cấp 3A bạn, vấn dề ko nằm ở nguồn.

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Thường nhiều người làm LM2576 sẽ lấy nguồn từ biến áp hạ từ lưới. Nói chung biến áp chợ giờ chỉ dùng được khoảng 30% công suất là nhiều. Cuộn cảm khi dùng dòng lớn tới 3A thì sụt áp cũng đáng kể.
              nguồn thì e ko lo, nếu dòng lớn sụt áp trên cảm thì feeback nó tự động nâng áp lại chứ mod, e lấy feedback ở sau cảm mà ? , àh mà hình như e đã tìm ra nguyên nhân rùi, Vin-Vout min là boa nhiêu vậy các bác, hình như e để vout hơi sát vin nên nó bị sụt vậy đó
              CK6C -HUI

Comment

hỏi linh kiện

Chào mọi người!
                em là người mới bắt đầu và cũng đang phải làm mạch ổn áp +/-3.3 5 8 V, phần + thì em định dùng LM2576adj nhưng em ko biết có nguồn xung nào cho đầu ra là điện áp âm như trên không ạ? Nếu không có mọi người có thể tư vấn giúp em giải pháp thì tốt
                Cảm ơn mọi người!

Comment

a e ai biết cách tính toán các linh kiện mạch nguồn 5v/3A dùng lm2576 adj ko chỉ với

Comment

Nguyên văn bởi trile91 Xem bài viết
                    a e ai biết cách tính toán các linh kiện mạch nguồn 5v/3A dùng lm2576 adj ko chỉ với
                    vao google search : datasheet lm2576 về xem, tất cả những gì cần đều có trong đó
                    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

ai biết cách làm thế nàdderrecon 7490 nó đếm tới 6 rồi reset lại ko

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri0405 Tìm hiểu thêm về minhtri0405

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X