Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về tụ lọc trong mạch chỉnh lưu cầu đi ốt.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Không thấy ai nói năng giúp đỡ gì nữa nhỉ. hic

Comment

Nguyên văn bởi thuynavy Xem bài viết
      Không thấy ai nói năng giúp đỡ gì nữa nhỉ. hic
      bạn hãy dùng 1 tụ trị số nhỏ để hạ áp AC(tùy theo thang đo) rồi qua mạch nắn và lọc DC và vào mạch phân áp, ngõ ra sẽ là kết quả để so sánh , đưa vào thiết bị chỉ thị, nếu nắn và lọc DC mà không có tụ ổn định thì màn chỉ thị số sẽ nhảy tưng bừng, những tụ lọc này trị số nhỏ thôi, chỉ vào khoảng 0,2uF.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        bạn hãy dùng 1 tụ trị số nhỏ để hạ áp AC(tùy theo thang đo) rồi qua mạch nắn và lọc DC và vào mạch phân áp, ngõ ra sẽ là kết quả để so sánh , đưa vào thiết bị chỉ thị, nếu nắn và lọc DC mà không có tụ ổn định thì màn chỉ thị số sẽ nhảy tưng bừng, những tụ lọc này trị số nhỏ thôi, chỉ vào khoảng 0,2uF.
        Dùng tụ để hạ 220v xuống thì nguy hiểm quá, dùng biến áp và tính trị số hạ áp kỹ chút cũng được mà? nhưng mà khi nắn bằng tụ thị điện áp nó cũng thay đổi theo mất.

Comment

Dùng tụ để hạ 220v xuống thì nguy hiểm quá, dùng biến áp và tính trị số hạ áp kỹ chút cũng được mà? nhưng mà khi nắn bằng tụ thị điện áp nó cũng thay đổi theo mất.
          Thế cái đồng hồ đo hiện số LCD khi đo 660Vac nó có nguy hiểm không vậy Bạn?

Comment

làm cái mạch hạ áp giống trong đèn sạc TQ đấy...noa dùng trở để phân áp, thêm 1 tụ lọc ra tải

Comment

Thế cái đồng hồ đo hiện số LCD khi đo 660Vac nó có nguy hiểm không vậy Bạn?
              hii. Đồng hồ thì tính làm gì nữa. Vấn đề hạ áp thì có thể tính sau cũng được nhưng vấn đề lọc để đọc adc thì hơi khó. Khi mình lọc thì điện áp thay đổi dẫn đến sai số adc. Bạn có biết cách nào khắc phục không?

Comment

hii. Đồng hồ thì tính làm gì nữa. Vấn đề hạ áp thì có thể tính sau cũng được nhưng vấn đề lọc để đọc adc thì hơi khó. Khi mình lọc thì điện áp thay đổi dẫn đến sai số adc. Bạn có biết cách nào khắc phục không?
                câu trả lời đã có rồi thế mà không chịu suy luận gì cả! CẦU PHÂN ÁP bác ạ!!!!

Comment

câu trả lời đã có rồi thế mà không chịu suy luận gì cả! CẦU PHÂN ÁP bác ạ!!!!
                  híc. Cầu phân áp là để phân áp chứ đâu có để lọc đâu b? nóng tính dữ ha.

Comment

híc. Cầu phân áp là để phân áp chứ đâu có để lọc đâu b? nóng tính dữ ha.
                    không phải nóng tính đâu! đó là nhấn mạnh cái ý chính thôi, lọc thì đã có rồi, bây giờ cái cần là cái giúp cho cái mạch đo đó biết áp ở đó bao nhiêu volt để mà nó hiển thị lên đó chứ! chưa biết ai nóng tính hơn ai đó nghen!!!!

Comment

vấn đề là thế này anh [MENTION=239371]Quocthaibmt[/MENTION] này. Khi mình hạ áp xuống rồi đưa qua lọc thì điện áp sau lọc bị biến đổi. Nếu dùng chiết áp để phân áp đưa về điện áp chuẩn (ví dụ 3v thì là 220Vac chẳng hạn) thì khi điện áp cần đo thay đổi (giả sử là 300Vac) thì giá trị đo được sai ngay. Mình đã thử thực tế rồi nên bây giờ mình chỉ hạ áp nó về 3V rồi chinh lưu và lọc thôi. Nhưng cái công thức cuối cùng để tính giá trị điện áp thì không đúng như sách nói (Vdc = 1,4*Vac) nên đang không biết tìm đâu đây.

Comment

vấn đề là thế này anh [MENTION=239371]Quocthaibmt[/MENTION] này. Khi mình hạ áp xuống rồi đưa qua lọc thì điện áp sau lọc bị biến đổi. Nếu dùng chiết áp để phân áp đưa về điện áp chuẩn (ví dụ 3v thì là 220Vac chẳng hạn) thì khi điện áp cần đo thay đổi (giả sử là 300Vac) thì giá trị đo được sai ngay. Mình đã thử thực tế rồi nên bây giờ mình chỉ hạ áp nó về 3V rồi chinh lưu và lọc thôi. Nhưng cái công thức cuối cùng để tính giá trị điện áp thì không đúng như sách nói (Vdc = 1,4*Vac) nên đang không biết tìm đâu đây.
                        mấu chốt của vấn đề nó nằm ở đó đấy!TỶ LỆ BIẾN THIÊN! cái tỷ lệ của áp cần khảo sát, nó đã có quy luật của nó rồi, còn cái xác định tỷ lệ đó thì lại chưa có tương ứng với sự biến thiên của đối tượng cần khảo sát có nghĩa là cái máy đo của bác có dải đo KHÔNG TƯƠNG ỨNG tỷ lệ với sự biến thiên của điện áp cần đo! thí dụ sau khi nắn ac rồi và có lọc thì áp dc là nguyên mẫu của ac đó nhân với hằng số1,4 đó, vì thế người ta mới có con số 1,4 đó để biết được cái áp ac đó, dù ac tăng hoặc giảm bao nhiêu thì hằng số 1,4 đó không thay đổi.áp dc ra nó tỷ lệ thuận với áp khảo sát(đo), nhưng cái thiết bị đo của bác nó lại không biến thiên theo tỷ lệ đó thì nó không chỉ đúng cái đang diễn ra, có thể cao hơn và cũng có thể thấp hơn ĐIỂM ĐÚNG! vậy thì cái nào sai và cái nào đúng ? cái áp ac cho ra dc thì không sai vì nó là định luật rồi, vậy bác phải chỉnh lại cái thiết bị đo để nó có cái tỷ lệ tương ứng với áp ac khảo sát mà thôi, vì thế cái cầu phân áp nó vẫn thể hiện đúng bản chất sự thay đổi , nhưng với một tỷ lệ khác, chính cái khác này là cái mình cần biết để dung hòa cho ngõ ra và ngõ vào của 2 đại lượng đó! vì vậy mới có cái đồng hồ có thang đo 250vac và có cái khác có thang đo300vac để cùng đo một áp 220vac, nhưng nó vẫn chỉ ra cái đang đo là bằng nhau!

Comment

Bác nói chính xác. Cái quan trọng là độ tỉ lệ giữa điện áp 1 chiều và điện áp xoay chiều đó. Tuy nhiên phần hạ áp mình hoàn toàn có thể làm nó tuyến tính (ví dụ dùng cầu phân áp như b nói) nhưng cái chỉnh lưu thì nó không cho ra điện áp tuyến tính. Công thức 1,4 đó mình thấy không đúng. Mình đo trên mạch thực tế nó không như thế. Ví dụ của mình là 3Vac chỉnh lưu được 2,1 Vdc, qua lọc được 3,5 Vdc. Thế nó mới đau đầu chứ.

Comment

Bác nói chính xác. Cái quan trọng là độ tỉ lệ giữa điện áp 1 chiều và điện áp xoay chiều đó. Tuy nhiên phần hạ áp mình hoàn toàn có thể làm nó tuyến tính (ví dụ dùng cầu phân áp như b nói) nhưng cái chỉnh lưu thì nó không cho ra điện áp tuyến tính. Công thức 1,4 đó mình thấy không đúng. Mình đo trên mạch thực tế nó không như thế. Ví dụ của mình là 3Vac chỉnh lưu được 2,1 Vdc, qua lọc được 3,5 Vdc. Thế nó mới đau đầu chứ.
                            cái công thức 1.4 đó nó vẫn đúng , nhưng do mình chưa biết cách áp dụng nên mình thấy khó hiểu, chính vì vậy nên cái đồng hồ đo nó có nhiều thang đo để tránh cái sai số khi hiển thị vì sai số khi chỉnh lưu mức quá thấp, trong thí dụ của bác thì 3vac nó sai số không tỷ lệ như 30vac(X10) bác à.

Comment

Vậy nói như b thì mình sẽ hạ áp xuống khoảng 9v, chỉnh lưu rồi qua lọc xong đưa ra cầu phân áp để được 3v đưa vào adc. công thức tính Vdc vẫn là = 1,4Vac. Như vậy nó đảm bảo độ tuyến tính của các giá trị biến đổi. Có đúng không ấy Bác nhỉ?

Comment

cái công thức 1.4 đó nó vẫn đúng , nhưng do mình chưa biết cách áp dụng nên mình thấy khó hiểu, chính vì vậy nên cái đồng hồ đo nó có nhiều thang đo để tránh cái sai số khi hiển thị vì sai số khi chỉnh lưu mức quá thấp, trong thí dụ của bác thì 3vac nó sai số không tỷ lệ như 30vac(X10) bác à.
                                Qua một lúc nhấm nháp công thức tính được sẽ là:
                                Vac = (adc*5*100*220)/(1024*23,8*9*1,4)
                                hoho. để mai mình test thử xem đúng hay chưa. hi

Comment

Về tác giả

Collapse

bkpro90 Tìm hiểu thêm về bkpro90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X